หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเข้าแกงค์M9ครับ แต่อยากขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 2772 ครั้ง)
Wargunner
Verified for Free Market
Luminova Newbie
*

Panerai and Arsenal Forever

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 05:48:54 PM »

พี่ครับ ผมตัดสินใจจะถอยm9 แต่อยากขอคำปรึกษาเรื่องการเลือกเลนส์นะครับ ผมถ่ายแลนสเคป กับtravel(street)ซะเป็นส่วนใหญ่ เลือกไม่ถูกว่าจะไป
1. 35 1.4 Summiluxตัวเดียว ใช้กับทุกอย่างหรือจะไป
2. 50 2 Summicron + 21 3.4 Super Elmar
ไว้เป็นเลนส์ไวด์สักตัวดีตรับ (หรือจะไปZeiss เพื่อประหยัดงบ)
งบตอนนี้มีได้สองออปชันนี้ อีกคำถามคือถ้าเทียบแล้ว
35 1.4 คุ้มกับราคาที่เพิ่มจาก 35 2 ไหมครับ นอกจากf-stop ผมใหม่กับไลก้ามากๆ ใช้แคนอนมา 10 ปี ลองมาเกือบทุกLแล้ว ระยะที่ชอบคือ 35 แต มีหลายตัวเหมือนแคนอนก็ไม่ไหวครับ
หรือพี่ๆช่วยเลือกคอมโบอื่นๆให้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

avanti
มดงาน

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:44:46 AM »

คุณมาถูกทางแล้วคับ ทางไหนเสียเงินทางนั้นมีเรา 555

ถ้าชอบระยะ สามห้า ก็ซื้อสามห้า ตัวเดียวจบ ส่วนจะ 1.4 หรือ 2.0 ก็ถามเซียนส้มจอมฝน นะคับ
komy14
B-Transition
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:53:35 AM »

i'm deadทำไมคนที่ผมรู้จักเค้าไม่จบกับเลนสไลก้ากันนะ อิอิ

ปล.ยินดีล่วงหน้าครับ เยี่ยมยอด

ViCHiRaSaK
*

ไม่ใช่แฟนทำแทนกันไม่ได้

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:18:52 AM »

ผมก็ชอบระยะ 35 ครับ แต่อยากจะบอกว่า จำเป็นต้องมี ระยะ 50 ด้วยครับ
อยากแนะำนำให้มี 35F2V1 คู่กันกับ 50 F1.4 pre asph หรือ asph 6 bits อย่างใดอย่างหนึ่งด้วยครับ
ที่นี่ก็พกไปเที่ยวได้ทั่วโลกเลย ฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟ มายินดีล่วงหน้าเลยนะครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน  Grin Grin
Wargunner
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:51:59 AM »

ได้มาแล้วครับ ^^ ขอบคุณสำหรับแรงเชียร์ครับ
แต่เลนส์ที่ได้มาเป็น 35 2.5 Summaritน่ะครับ ตัวอื่นที่ออสต้องสั่งเอาอย่างเดียวเลย ไม่มีของเลยครับ
ถ้า 50 ผมเอาแค่ summicron asphพอไหมครับ จะเผื่อเงินไว้ซื้อWAอย่าง Zeiss Biogon 21 2.8

Danny Boy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:04:44 AM »

ผมเชียร์เลนส์ที่ดีที่สุดเท่าที่เราจะซื้อได้ในงบที่เราตั้งไว้ครับ  จะได้ไม่ต้องเสียหลายต่อครับ   Grin
chronos
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 01:45:07 PM »

ลองไปหารูปดูใน Flickr หรือไม่ก็ LFI หรือว่า Leica Forum ครับว่าเลนส์ตัวไหนให้ภาพลักษณะอย่างไร เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน เลนส์เก่าๆ จะไม่คมกริ๊บเหมือนเลนส์ใหม่ๆ แต่จะออกฟุ้งๆ ให้แสงที่หลายคนเรียกว่า Leica glow ได้ เลนส์ใหม่ๆ คมกว่าแน่นอน แต่บางคนอาจจะบอกว่ามันดูแข็งๆ 

เห็นแนวทางของรูปและเลนส์แล้ว ก็ตามที่แดงบอกครับว่าซื้อตัวที่เราซื้อได้ไปเลย อย่าไปเล่น ZM ถ้าไม่ชอบรูปมันจริงๆ ไม่งั้นก็ต้องหา Leica มาแทนวันหลังอยู่ดี

--
Slower traffic keep left.
Wargunner
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 07:55:38 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำเลยครับ จะลองไปหาตัวอย่างดูตามพี่chronosแนะนำครับ อย่างพี่ชิว่า คงต้องจัด50เป็นตัวต่อไปครับ  Smiley
เริ่มติดใจแล้วครับ ถ้าโฟกัสได้คล่องเมื่อไหร่ คงปล่อย5dIIทันทีเลยครับ  Kiss

chronos
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:52:54 PM »

เท่าที่เห็นๆมา เทคนิคโฟกัส มีอยู่สองวิธีครับ

แบบแรก หมุนไปที่ infinity หลังใช้งานทุกครั้ง พอจะใช้ก็หมุนขวาไปจนภาพมันซ้อนกัน จะได้ไม่ต้องคอยหมุนไปมา และให้หมุนกลับไป infinity ทุกครั้งที่ใช้เสร็จ

แบบสอง เล็งระยะก่อน แล้วหมุนรอไว้เลยก่อนยกกล้อง จะได้หมุนนิดเดียวแล้วเข้าเป้าเลย

ลองไปเล่นดูครับ แต่ละสถานการณ์อาจจะใช้ไม่เหมือนกัน

--
Slower traffic keep left.
Hangyodon
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 07:31:00 AM »

ได้มาแล้วครับ ^^ ขอบคุณสำหรับแรงเชียร์ครับ
แต่เลนส์ที่ได้มาเป็น 35 2.5 Summaritน่ะครับ ตัวอื่นที่ออสต้องสั่งเอาอย่างเดียวเลย ไม่มีของเลยครับ
ถ้า 50 ผมเอาแค่ summicron asphพอไหมครับ จะเผื่อเงินไว้ซื้อWAอย่าง Zeiss Biogon 21 2.8

50cron เลนส์ไม่เป็น asph. ครับ
อย่างไรก็อยากเชียร์ให้เริ่มดูจาก cron ขึ้นไปมากกว่า
แม้ว่าsummarit จะสวยไม่แพ้กันเท่าไหร่

ปล. ผมไม่เคยมี summaritตะครุบฟังเค้าพูดมาอีกที แหะๆ
ปล2. เค้าว่า 50 lux คุ้มค่ามากลองพิจารณาดูนะครับ
Wargunner
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 11:49:54 AM »

ลืมไปว่า 50cronไม่เป็นAsphครับ Tongue แต่คิดว่าจะจัดตัวนี้ละครับ แล้วจะไปอัพเกรด35เป็นluxในอนาคต ตอนแรกจัดsummaritเพราะมีของและอยากลองใช้ดูก่อน เพื่อตัดสินใจ อีกทั้งsteve huffก็เชียร์ตัวนี้พอสมควรครับ
อย่างแคนอนนี่ลองผิดถูกมาจนเกือบครบไลน์เลยครับ อิอิ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

50cron เลนส์ไม่เป็น asph. ครับ
อย่างไรก็อยากเชียร์ให้เริ่มดูจาก cron ขึ้นไปมากกว่า
แม้ว่าsummarit จะสวยไม่แพ้กันเท่าไหร่

ปล. ผมไม่เคยมี summaritตะครุบฟังเค้าพูดมาอีกที แหะๆ
ปล2. เค้าว่า 50 lux คุ้มค่ามากลองพิจารณาดูนะครับ

Wargunner
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 11:54:42 AM »

เท่าที่เห็นๆมา เทคนิคโฟกัส มีอยู่สองวิธีครับ

แบบแรก หมุนไปที่ infinity หลังใช้งานทุกครั้ง พอจะใช้ก็หมุนขวาไปจนภาพมันซ้อนกัน จะได้ไม่ต้องคอยหมุนไปมา และให้หมุนกลับไป infinity ทุกครั้งที่ใช้เสร็จ

แบบสอง เล็งระยะก่อน แล้วหมุนรอไว้เลยก่อนยกกล้อง จะได้หมุนนิดเดียวแล้วเข้าเป้าเลย

ลองไปเล่นดูครับ แต่ละสถานการณ์อาจจะใช้ไม่เหมือนกัน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากเลยครับ
ตอนนี้หัดวิธีสอง และการใช้hyperfocal scaleอยู่ครับ
ผมว่ามันสนุกกว่าdslrก็ตรงนี้ละครับ ชอบเลย
คงต้องแวะมาขอคำแนะนำเพิ่มแน่ๆเลยครับ อาย

mr.krieng
Global Moderator
Pre Vendome

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:16:42 PM »

เคยเห็นรูปจาก 50 summicron มาบ้างเหมือนกัน

ผมมี 50 summilux ใช้อยู่ แต่เป็น pre-asph ชอบมากครับ

....จากคนหัดหมุน หมุน หมุน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 12:19:32 PM โดย mr.krieng » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์