หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนดิจิตอลให้เหมือนฟิล์มมากขึ้น  (อ่าน 1652 ครั้ง)
chronos
Verified for Free Market
Luminova Newbie
*

« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 08:25:36 PM »

ถ่าย Digital จนเริ่มรู้สึกว่าเลนส์รุ่นใหม่ๆยิ่งดูมันยิ่งออกแข็งๆ โดยเฉพาะเลนส์ M รุ่นใหม่ๆ เช่น 35 Summilux FLE กับ 50 Noctilux 0.95 แน่นอนว่าด้านเทคนิค เลนส์ใหม่ๆนี้ไม่เป็นรองใครครับ แต่สุดท้ายตัวผมยังชอบรูปที่ไม่ perfect เท่าไหร่นัก อยู่มาได้พักนึงก็ต้องขวนขวายหาทางทำให้กล้อง Digital ใหม่ๆนั้นมันสร้างรูปที่ออกแนวฟิล์มให้มากขึ้น หาไปหามาอยู่พักนึง ก็ได้เลนส์เก่าๆมาตัวนึง คือเจ้า 50mm Summarit 5cm f/1.5 อายุกลางๆปี 1950s เห็นจะได้ สภาพที่มาก็ถือว่าโอเค ไม่ได้ปิ๊ง แต่ก็ไม่โทรม เอามาใช้งานไม่เสียดาย

ได้มาก็ทดลองทันทีมิรอช้าครับ รู้อยู่แล้วว่าเลนส์พวกนี้มี imperfection มาก โดยเฉพาะเปิดกว้างๆแล้วภาพจะ soft ลงมาก และจะมีแสงฟุ้งๆหน่อย ผมว่ามันได้อีกอารมณ์นึงที่เลนส์ใหม่ๆเขาเลือกที่จะไม่ให้แบบนี้แล้ว เพราะถือว่าควบคุมแสงได้ไม่ดี ลองมาดูเล่นๆครับ

(รู้สึกจะมีรูปนี้รูปเดียวที่ถ่ายที่ 1.5 ที่เหลือ stop ลงมาที่ 2-2.8 หมดผมว่ากำลังดี)

ผมเอารูปจากเลนส์ 50mm ยุคหลังๆหน่อย แต่อายุก็เป็น 10 ปีเช่นกัน มาแปะให้ดูว่ามันแตกต่างกันยังไงบ้าง

สรุปว่ารูปที่ออกมาประทับใจทีเดียวกับเลนส์อายุ 50 กว่าปีแบบนี้ที่สามารถให้มิติภาพได้ดีมาก ความคมตรงกลางดี ถึงดีมาก ความคมด้านข้างถือว่าเป็นข้อจำกัด แต่ก็ยังไม่ขี้เหร่นัก ก็ถือว่าเป็นทางเลือกนึงสำหรับคนที่ชอบแนวภาพที่ค่อนไปทางฟิล์มหน่อยครับ

--
Slower traffic keep left.
avanti
มดงาน

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:36:16 AM »

"แต่สุดท้ายตัวผมยังชอบรูปที่ไม่ perfect เท่าไหร่นัก" ผมชอบประโยคนี้อ่ะ

ชอบไรคล้ายๆกันหง่ะ ป๋อ

ตัวนี้ผมก็มี แต่ไม่มีกล้อง Y_Y

ชอบสกินโทนแหล่มดี ไม่คมแต่ผมว่ามันธรรมชาติดีนะ เวลามาถ่ายคนเนี่ย
chronos
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 10:12:17 AM »

รูปสุดท้ายนี่มันเลนส์รุ่นลูกแล้วนะคับน้า แต่รูปข้างบนน่ะมาจากรุ่นคุณปู่ครับ

Lips Sealed

--
unstobable
Pre-A
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 04:44:30 PM »

เรื่องที่พี่เขียนมา...คนงงเรื่องกล้องอย่างผม...งงอย่างแรง...แต่มายืนยันว่า...พี่คงต้องไว้หนวดด่วนครับผม...หลานน้อยน่ารักมากมายครับผม!!!

อันของสูง แม้ปองต้องจิต...ถ้าไม่คิดปีนป่ายจะได้ฤา
      ไม่ใช่ของตลาดที่อาจซื้อ...ฤาแย่งยื้อถือได้โดยไม่ยอม
Hangyodon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 06:27:14 PM »

เคยอยากได้

แต่หาไม่ได้ซักที

เลยไม่อยากได้

แต่ตอนนี้กลับมาอยากได้อีกแล้ว
 love love love love
chronos
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:19:27 PM »

เรื่องที่พี่เขียนมา...คนงงเรื่องกล้องอย่างผม...งงอย่างแรง...แต่มายืนยันว่า...พี่คงต้องไว้หนวดด่วนครับผม...หลานน้อยน่ารักมากมายครับผม!!!

เอ้า งั้นอธิบายเพิ่มเพื่อความกระจ่างครับ

สังเกตุรูปจากเลนส์เก่า ว่าพอออกจากตรงส่วนกลางของภาพ ภาพจะเริ่มไม่ค่อยคมเท่าตรงกลาง แน่นอนส่วนหนึ่งคือมุมของกล้องและความชัดลึกจากการถ่ายที่ f2.0 ทีนี้ลองดูรูปสุดท้ายคือลูกเพื่อนผมเองที่กำลังระบายสีอยู่ สังเกตุดีๆว่าความคมชัดนั้นขยายออกไปมุมภาพมากกว่าเลนส์ตัวเก่าพอสมควร ทั้งๆที่เลนส์ตัวนี้ก็ระยะ 50mm และถ่ายที่ f2.0 เหมือนกัน แต่เป็นเลนส์รุ่นใหม่กว่าราวๆ 30 กว่าปีเห็นจะได้ เทคโนโลยีการทำเลนส์สมัยนี้พัฒนาไปมากครับ สามารถแก้ไขการหักเหของแสงได้สารพัดแบบจนภาพมันคมชัดไปหมด ส่วนตัวผมว่ามันก็สวยระดับนึง แต่บางทีก็อยากได้อารมณ์เก่าๆบ้าง เลยไปหาเลนส์ไม่ perfect มาใช้ดูครับ

เรื่องหนวดยังรอได้อีกหน่อยครับ   Undecided

--
unstobable
Pre-A
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:24:46 PM »

โอ้ว...กระจ่างครับผม แต่ผมว่ารูปที่ถ่ายด้วยเลนส์เก่า ยังสวยกว่าที่ผมใช้เลนส์ใหม่เลยอ่ะครับผม สุโค่ย!!! เยี่ยมยอด

เอ้า งั้นอธิบายเพิ่มเพื่อความกระจ่างครับ

สังเกตุรูปจากเลนส์เก่า ว่าพอออกจากตรงส่วนกลางของภาพ ภาพจะเริ่มไม่ค่อยคมเท่าตรงกลาง แน่นอนส่วนหนึ่งคือมุมของกล้องและความชัดลึกจากการถ่ายที่ f2.0 ทีนี้ลองดูรูปสุดท้ายคือลูกเพื่อนผมเองที่กำลังระบายสีอยู่ สังเกตุดีๆว่าความคมชัดนั้นขยายออกไปมุมภาพมากกว่าเลนส์ตัวเก่าพอสมควร ทั้งๆที่เลนส์ตัวนี้ก็ระยะ 50mm และถ่ายที่ f2.0 เหมือนกัน แต่เป็นเลนส์รุ่นใหม่กว่าราวๆ 30 กว่าปีเห็นจะได้ เทคโนโลยีการทำเลนส์สมัยนี้พัฒนาไปมากครับ สามารถแก้ไขการหักเหของแสงได้สารพัดแบบจนภาพมันคมชัดไปหมด ส่วนตัวผมว่ามันก็สวยระดับนึง แต่บางทีก็อยากได้อารมณ์เก่าๆบ้าง เลยไปหาเลนส์ไม่ perfect มาใช้ดูครับ

เรื่องหนวดยังรอได้อีกหน่อยครับ   Undecided

อันของสูง แม้ปองต้องจิต...ถ้าไม่คิดปีนป่ายจะได้ฤา
      ไม่ใช่ของตลาดที่อาจซื้อ...ฤาแย่งยื้อถือได้โดยไม่ยอม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์