หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทริปภาคเหนือ 2554 ตอนที่ 1  (อ่าน 2573 ครั้ง)
Headbanger
Verified for Free Market
Luminova Newbie
*

« เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 11:47:18 PM »

สวัสดีครับผม ช่วงปลายปีของทุกๆ ปี มันกลายเป็นประเพณีประจำครอบครัวของผมไปแล้วว่าเราจะไปทริปยาวๆ กันครับ ซึ่งที่ผ่านมาเราไปเชียงใหม่-เชียงรายกันแทบจะทุกปี ปีนี้ผมก็เลยตัดสินใจเบนเข็มออกไปทางตะวันตกของเชียงใหม่บ้าง และมาลงตัวเอาที่ จ. แม่ฮ่องสอน โดยที่ผ.บ. ของผมรีเควสท์ไว้ว่าขอพาลูกสาวไปดูหมีแพนด้า ขอไปขึ้นชิงช้าสวรรค์ที่งานราชพฤกษ์ และขอไปนอนเล่นชิลๆ ที่ดอยอินทนนท์เหมือนทุกปี นอกนั้นจะไปที่ไหนก็เชิญ

แต่เนื่องจากผ.บ. ติดธุระในวันที่ 20 ธันวา ผมซึ่งจำเป็นจะต้องลาหยุดตั้งแต่วันที่ 19 (โดนบังคับเนื่องจากวันหยุดเหลือเยอะเกินครับ) ก็เลยต้องหาที่ไปก่อนจะขึ้นเหนือครับ มาลงตัวที่ตามล่านกอินทรี นกกระทา และไก่ฟ้าที่เพชรบุรี

เช้ามืดวันที่ 18 ผมขับรถออกจากบ้านมุ่งหน้าจังหวัดเพชรบุรี จุดหมายคือทุ่งนาที่บ้านหนองปลาไหลครับ ที่นี่เป็นแหล่งดูนกอินทรีอพยพชั้นเยี่ยมของเมืองไทยเลยละ ในช่วงหน้าหนาวของทุกๆ ปีจะมีนกอินทรีนับสิบๆ ตัว มารวมตัวกันอยู่ที่ทุ่งนาในละแวกนี้ครับ ซึ่งโดยปกติแล้วจะสามารถพบได้ถึง 4 ชนิด แต่ในวันนั้นผมพบเพียงชนิดเดียวคือนกอินทรีปีกลาย (Greater Spotted Eagle) ซึ่งก็พบหลายตัวเลยครับ บินกันให้ว่อนทีเดียว  Kiss Kiss Kiss

เย็นวันนั้นผมขับรถไปนอนที่รีสอร์ทเล็กๆ ชายป่าแก่งกระจาน ชื่อว่า "บ้านส่องนก" ซึ่งจุดขายของที่นี่คือบ่อน้ำริมชายป่าซึ่งจะมีนกป่าหลายชนิดออกมากินน้ำและเล่นน้ำให้ดูและถ่ายภาพกันอย่างใกล้ชิดเลยละครับ ซึ่งในเช้าวันรุ่งขึ้นผมก็ไม่ผิดหวังเพราะเป้าหมายของผมคือนกกระทาดงอกสีน้ำตาล (ฺBar-backed Partridge) และไก่ฟ้าหลังเทา (Silver Pheasant) ทั้งพันธุ์แข้งแดง และแข้งเทา ต่างก็ออกมาโชว์ตัวให้ดูอย่างใกล้ชิดและเต็มอิ่มเลยละ  love love love love love love

ก็เป็นอันว่าผมได้ครบตามเป้าหมายที่ต้องการ ขับรถกลับบ้านไปเก็บของเตรียมตัวขึ้นเหนือได้อย่างสบายใจครับ

เช้าวันที่ 21 ผม ผ.บ. และลูกสาวก็ออกเดินทางจากกรุงเทพมุ่งหน้าขึ้นเหนือครับ จุดหมายแรกของเราคือเขื่อนภูมิพล ด้วยความที่ผมและผ.บ. ติดใจในรสชาติของปลาเขื่อนสดๆ ในตลาดก่อนขึ้นสันเขื่อนครับ เราไปแวะทานกันมาหลายครั้งแล้วประทับใจทุกครั้ง ครั้งนี้ก็ไม่พลาด และก็ไม่ผิดหวัง อร่อยมากเหมือนเคยครับ จากนั้นเราก็ขึ้นไปถ่ายภาพสันเขื่อนกัน เผื่อว่าคำทำนายที่โด่งดังจะเกิดถูกต้องขึ้นมา แต่ก็ดีแล้วครับที่เขื่อนยังคงสภาพดีอยู่ไม่เป็นไปตามคำทำนาย  Evil Evil Evil

จากเขื่อนภูมิพล เรามุ่งหน้าขึ้นเหนือต่อไป และไปสะดุดตาเข้ากับตุ๊กตาแกะตัวใหญ่ที่ริมถนนก่อนถึงตัวเมืองลำปางครับ เลยต้องกลับรถมาตามคำสั่งของผ.บ. มาที่ร้าน Hug You ซึ่งเป็นจุดที่น่าจะถูกใจพวกสาวๆ เป็นอย่างมากเพราะมีมุมน่ารักๆ ให้เก็บภาพกันเยอะเลยละครับ  เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด

ถ่ายภาพแกะกันเสร็จแล้วเราก็เดินทางต่อไปยังโรงแรมที่พักในตัวเมืองเชียงใหม่ เช็คอินเสร็จก็ออกไปหาอะไรกินและเดินเล่นกันที่ไนท์บาซาร์ครับ ผมก็หยิบ Pana GH-2 ติด Leica DG 25mm f/1.4 ออกไปตัวเดียวเลย ถ่ายมันส์จริงๆ

เช้าวันที่ 22 เราไปสวนสัตว์เชียงใหม่กันตั้งแต่เช้า เพราะมีประสบการณ์จากปีก่อนๆ แล้วว่าถ้าไปสายหมีแพนด้าจะหลับ!!! ปีนี้เราเลยไปแต่เช้า ซึ่งก็ไม่ผิดหวังครับ หมีแพนด้าทั้งสามตัวตื่นและแอคทีฟเต็มที่ โดยเฉพาะหลินปิงซึ่งซนมากๆ  Smiley Smiley Smiley

ดูหมีเสร็จเราก็ไปดูสัตว์น้ำในอะควาเรียมกันต่อ ด้วยความที่แสงน้อยมากๆ ทำให้ถ่ายภาพยากเหลือเกินครับ ผมขอเอาม้าน้ำมาฝากแค่ตัวเดียวก่อนนะครับ

หลังจากเดินดูโน่นดูนี่กันจนบ่ายคล้อย เราก็เดินทางไปยังงานราชพฤกษ์ 2554 ครับ ที่ไม่รีบไปเพราะมันร้อนมากก

เช้าวันที่ 23 เราเช็คเอาท์ออกจากโรงแรมแล้วมุ่งหน้าไปยังถนนเส้นที่ใครๆ ก็พากันกล่าวขวัญถึง ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 1095 แม่มาลัย-ปาย จุดหมายปลายทางของเราในวันนี้คือโป่งเดือดป่าแป๋ครับ แต่ระหว่างทางเราก็แวะเที่ยวน้ำตกหมอกฟ้ากันก่อน เป็นน้ำตกเล็กๆ ที่สงบและสวยงามที่เดียวครับ เดินไม่ไกลด้วยนะ  เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด

เก็บภาพน้ำตกเรียบร้อยเราก็เดินทางกันต่อ ไม่ได้รีบร้อนอะไรครับ ขับกินลมชมวิวไปเรื่อยๆ ซักบ่ายๆ ก็ถึงโป่งเดือดป่าแป๋ บ้านพักอุทยานที่เราจองไว้เป็นที่พักในคืนนี้สวยน่ารักมากครับ

ขนของเข้าบ้านพักเรียบร้อย เราก็ไปแช่น้ำแร่กันที่บ่อน้ำร้อนใกล้ๆ กับบ้านพัก เสร็จแล้วก็เดินไปชมน้ำพุร้อนโป่งเดือดกันครับ เคยได้ยินมาว่าสมัยก่อนน้ำพุร้อนที่นี่พุ่งสูงถึง 5 เมตรทีเดียวครับ แต่ในปัจจุบันมันเหลือแค่เตี้ยๆ แล้วละ  เศร้า เศร้า เศร้า

กว่าเราจะเดินกลับมาถึงที่พักก็เกือบจะหัวค่ำแล้วครับ สวยไปอีกแบบจนผมต้องเก็บภาพไว้อีก  love love love love love love

เดี๋ยวตอนหน้ามาต่อกันที่ ห้วยน้ำดัง ปาย ปางมะผ้า และแม่ฮ่องสอนครับ  ok ok ok
dupont
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 12:01:14 AM »

สวยมากๆเลยครับ

พี่ตั้มฝีมือจริงๆครับ คาราวะ คาราวะ
illusionzero ☺
A-Series
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 12:22:55 AM »

สวยมากๆเลยครับ  เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด

รอชมตอนต่อไปอยู่นะครับ love love  คาราวะ
Pamtastic
B-Transition
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 07:17:50 AM »

สวยมากครับ  ok เยี่ยมยอด ok เยี่ยมยอด
tee25
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 07:20:04 AM »

ภาพสวยมากๆครับ  เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด

รอชมตอนต่อไป  คาราวะ คาราวะ
Seaman
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 07:31:28 AM »

โดนบังคับลาหยุดเหมือนกันเลยครับ
สวยอะครับ รอชมต่อครับพี่  ok
icemania
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 09:59:17 AM »

สวยครับผม รอติดตามภาคต่อไปครับผม  Grin Grin Grin
nokkiwi
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 11:32:49 PM »

ภาพสวยมากกก

love love love love
avanti
มดงาน

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 03:15:53 PM »

ภาพสวยงามมากมายคับ

กระบี่อยู่ที่ใจจริงๆ
nutkung
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 03:51:08 PM »

สวยมากครับ เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด
Headbanger
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 07:29:21 PM »

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ เดี๋ยวดึกๆ มาต่อตอนที่ 2 กันครับ  ok ok ok
mr.krieng
Global Moderator
Pre Vendome

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 11:30:49 AM »

ภาพสวยมากครับ
aunpam
minimalism
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 12:27:48 AM »

ชอบๆๆ เยี่ยมยอด

DON'T CHOOSE,PAM ONLY
tien
A-Series
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 11:44:22 PM »

อะเมซิ่งไทยแลนด์ครับ ok ok ok
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์