หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ จุดแดงช่วยกระผมด้วยค้าบบ  (อ่าน 2216 ครั้ง)
keng
Verified for Free Market
Luminova Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:28:53 PM »

คือความอยากมันเข้ามาจุกอกครับ ผมเองใช้ M9P+35LUX กับ 50LUXเป็นตัวใหม่ทั้งคู่ครับ แต่อยู่ดีๆก็มีหนทางนำพาไปหา NOC 1 V4  love love แต่คงต้องขาย 50LUX ไป พี่ๆว่ามันน่าไป NOC 1 ไมครับ คือคงเพิ่มเงินไปอีกพอควร แต่ประเด็นมันอยู่ที่ภาพว่ามันจะคมหรือสวยแค่ไหน บางคนบอกม๊โอกาศก็ต้องรีบเพราะมันหายาก แต่บางคนบอกว่าคมสู้ 50LUX ตัวใหม่ไม่ได้โบเก้ก็สวยกว่านิดหน่อย Sad Sad ผมเลยตัดสินใจไม่ถูกเลย แต่ก็อยากด้ายอะ  อาย อาย อาย รบกวนพี่ๆช่วยผมหน่อยน้าถ้าดีผมจะรีบไปเลย  ok อีกเรื่องมันหนักขึ้นมากซะแค่ไหนอะครับ กับ noc เนี้ยอะ  Tongue   
chronos
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:53:17 PM »

http://www.l-camera-forum.com/leica-wiki.en/index.php/50mm_f/1_Noctilux-M

หนักเรื่องนึงครับ แต่กระบอกที่อ้วนกว่าเลนส์ M ทั่วไป และ focus throw ที่ยาวกว่า ทำให้ focus ได้ช้ากว่า M lens อื่นๆ อยู่พอควร แน่นอนว่าถ้าฝึกบ่อยๆ ก็จะช่วยได้ แต่สำหรับผมเห็นว่ามันไม่ค่อย practical เท่า 50 Summilux หรือ 50 Summicron ที่มีขนาดเล็กกระทัดรัดกว่า และ focus ได้ง่ายและเร็วกว่า

สิ่งที่ Noctilux จะให้ได้คือ bokeh ที่จะละลายในช่วง f1.4-f2.8 แล้วแต่ระยะโฟกัสด้วย ที่ f1 ภาพจะออก soft หน่อยๆ และ bokeh จะหมุนๆนิดๆ ส่วนตัวผมเฉยๆครับ ถ้าพูดเรื่องการใช้งานทั่วไป 50 Summilux หรือแม้แต่ Summicron คงจะได้ใช้บ่อยกว่า

--
Slower traffic keep left.
Hangyodon
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 07:15:17 PM »

ถ้าต้องการคมๆและสว่างด้วยต้องไป.95 asph ครับ
แต่ถ้าอยากได้ฉากหลังที่เป็นเอกลักษณ์ ตัวนี้ให้ได้ครับ
ทั้งสองเลนส์ถือว่าหนักมากสําหรับผม

ปล. เลนส์ไม่ได้หายากหรอกครับ มีมาเรื่อยๆ คําถามคือคุณซื้อได้ราคาไหนมากกว่า
nokkiwi
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 02:30:29 AM »

ตอบเพิ่มเติมจากสองเมนท์นะครับว่า แนวที่เราถ่ายชอบภาพออกไปทางแนวไหน เพราะ

50 lux asph ถ่ายง่ายกว่า คมกว่า สีสันจี๊ดจ๊าดกว่า ฉากหลังละลายแบบครีมมี่ โฟกัสง่ายกว่าเยอะ ถ่ายสาวๆไฝฝ้้ามาครบ

Noc f1 v4 ให้ภาพพอร์เทรทที่สีหวานเปนเอกลักษณ์ ฉากหลังวนนิดๆ คมไม่เท่า น้ำหนักมากกว่าเห็นๆ ขนาดใหญ่กว่า

ทั้งนี้ต้องลองพิจารณาดูครับ แต่เท่าที่ผมเห็นส่วนใหญ่พิศไปพิศมาไม่รอดซักราย  Smiley
avanti
มดงาน

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 05:38:39 PM »

ถ้าอยากสะสม ผมก็เห็นด้วยครับ

แต่ถ้าซื้อมาถ่ายมันก็อยู่ที่ว่า คุณชอบภาพที่ได้จากเลนส์ตัวนี้หรือเปล่า นน มากไปรึเปล่า ก็เหมือนเม้นข้างบนอ่ะ ผมว่ามันต้องลองเอาเลนส์ไปออกกำลังดูซักครึ่งวันถึงจะบอกได้นะว่าชอบหรือไม่ แล้วก็มาเปิดภาพดูที่คอม อย่าไปดุหลังกล้อง หลังกล้องไลก้า อย่างเลว

สำหรับผมถ้าไม่วัดที่มูลค่า ผมชอบ 50/1.4 มากกว่าอ่ะ ใช้สนุกดีครับ

แต่อยากบอกว่า noctilux นี่มันคือ king of the low light shooting จริงๆครับ ^^ สับขาหลอก เอาให้มึน อิอิ
keng
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 05:37:26 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำ และส่งเสริม อิอิ  Smiley ผลสุดท้ายก็ไม่รอดกับ NOC จิงๆ  ฮาๆ ฮาๆ ฮาๆ
Danny Boy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 11:33:47 PM »

รับรองไม่ผิดหวังครับ ผมชอบมาก ฝึกนอคบ่อยๆนี่ พอกลับมาใช้ 1.4 นี่โฟกัสลื่นเลยครับ  Grin
tien
A-Series
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 07:31:15 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำ และส่งเสริม อิอิ  Smiley ผลสุดท้ายก็ไม่รอดกับ NOC จิงๆ  ฮาๆ ฮาๆ ฮาๆ

เยี่ยมยอด เยี่ยมเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์