หน้า: [1] 2 3 ... 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก้าวแรกของผมกับ panerai  (อ่าน 57181 ครั้ง)
mr.krieng
Global Moderator
Pre Vendome

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:18:26 AM »

ประสบการณ์แบบแพมๆ ของผมเริ่มเมื่อปี 2006 ครับ

ผมเองไม่เคยชื่นชอบหรือนึกจะสะสมนาฬิกาซักเท่าไหร่ จนมาเห็นคนใส่นาฬิกาเรือนใหญ่ๆ เดินอยู่แถวสยาม เลยเข้าไปถามว่านาฬิกาอะไร ก็ได้คำตอบมาว่า 'พรรณราย'  i'm dead

เห็นแล้วก็หลงรักเลยครับ เริ่มหาดูจากกระทู้ต่างๆ สมัยนั้นมีแต่คนแนะนำแพม 90 เป็นแพมเรือนแรกและเรือนเดียว ผมก็ควานหาไปเรื่อย แต่ซื้อไม่เคยทันซักที มีลงมาปุ๊บก็ขายปั๊บ (สมัยนั้นราคาเกือบๆ 2 แสนครับ)  ฮาๆ

แต่ก็ยังไม่หมดหวังครับ หาไปหามาเรื่อยๆ จนมาเจอกับเวป panethai และก็เริ่มได้ความรู้ใหม่ๆ เกี่ยวกับแพมระดับเริ่มต้นและแพมระดับสะสม จนสุดท้าย เป้าเปลี่ยนจากแพม 90 เครื่องออโต้ มาเป็นแพม 5 ไขลาน  love love

ที่สำคัญมาสะดุดกับพี่ที่โพสเป็นประจำอยู่ท่านหนึ่ง ใช้ล๊อกอิน 'tokeirei' ตอนนั้นไม่ทราบหรอกครับว่าพี่คนนี้คือใคร มาจากไหน แต่ลอง PM ไปคุยดูว่าอยากได้ รบกวนชวนมาเป็นนักล่าด้วยกัน ปรากฏว่าพี่แกตอบ PM มาเลยครับว่ามี เป็นของใหม่ด้วย ถ้าจะเอาก็โอนเงินมาได้เลย  Grin Grin

ตอนนั้นมันเหมือนมีเทวดามาโปรดประกอบกับอยากได้นาฬิกามาก ผมตอบกลับไปทันทีว่า....เอาครับ!!  Smiley Smiley ขอรายละเอียดบัญชีเพื่อโอนเงินด้วย แต่ PM ที่ตอบกลับมาทำให้ผมอึ้งไปทันทีเพราะรายละเอียดบัญชีที่ได้รับมา มันเป็นธนาคารแห่งหนึ่งที่อยู่ในประเทศญี่ปุ่น!! คิดในใจว่างานนี้กรูโดนแน่นอน  Embarrassed

แต่ความอยาก มันไม่เข้าใครออกใครจริงๆ เพราะผมอึ้งอยู่ไม่ถึงครึ่งนาที ก็ PM ตอบกลับไปว่า โอเคครับ!!  ok

วันรุ่งขึ้นก็รีบไปธนาคารแล้วทำการโอนเงินทันที ตกเย็นก็กลับมาบ้านบอกมนุษย์เมียว่ากำลังจะได้นาฬิกา และเล่ารายละเอียดให้ฟัง ท่านผบ.ถามกลับมาคำเดียวว่ารู้จักกันเหรอ? ผมก็ตอบไปว่าไม่เคยคุย ไม่เคยเห็นหน้า แต่เห็นพี่เค้าตอบกระทู้เกี่ยวกับเรื่องแพมตลอด น่าจะไว้ใจได้  Afro Afro  ท่านผบ.หัวเราะก๊ากกกกกก  Smiley และบอกว่าเอาเหอะ ถ้าวื้ดก็ถือว่าโชคไม่ดีแล้วกัน ผมงี้มึนไปเลยครับ  มึนๆ  oh no oh no

วันรุ่งขึ้น ผมได้รับ PM พร้อมรูปนาฬิกาจากพี่ tokeirei ว่าได้รับนาฬิกามาแล้ว ขอที่อยู่เพื่อส่งกล่องไปให้ ส่วนนาฬิกาจะหิ้วกลับไปเมืองไทย เพราะอีกไม่กี่อาทิตย์ต้องไปงาน GTG และก็ชวนว่ามารับนาฬิกาที่งาน GTG เลยก็ได้ จะได้รู้จักเพื่อนๆ และพี่ๆ อีกหลายคน  love love love love  ตอนนั้นไม่รู้หรอกครับว่า GTG มันคืออะไร ในหัวมีแต่นาฬิกา นาฬิกา นาฬิกา เท่านั้น

ตอนอ่าน PM จบ ดีใจโคตรๆ ครับ นับวันรอ อยากให้ถึง GTG เร็วๆ จำได้ว่างานจัดขึ้นที่ร้าน Ad Maker ซ.หลังสวน มีคนไปร่วมงาน 30-40 คนได้ แล้วผมก็ได้เจอกับพี่ tokeirei หรือที่เราๆ รู้จักกันในชื่อ 'พี่หรั่ง' ผู้ที่นำนาฬิกาพาเนอไรมาให้ผู้ชื่นชอบนาฬิกาเรือนโตในเมืองไทยได้รู้จักกันมากขึ้น   คาราวะ คาราวะ คาราวะ

มารู้ภายหลังว่างาน GTG เป็นงานรวมตัวของผู้ที่ชื่นชอบนาฬิกาพาเนอไร นั่งกิน นั่งคุย แลกเปลี่ยนความรู้กันทั้งในเรื่องนาฬิกาและเรื่องต่างๆ ที่มีความสนใจเหมือนหรือใกล้เคียงกันโดยมีนาฬิกาพาเนอไรเป็นสื่อกลาง  เยี่ยมยอด บรรยากาศภายในงานเป็นไปด้วยความสนุกและสนิทสนม โดยมี highlight ของงานอยู่ที่การทำ table shot ซึ่งก็คือการนำนาฬิกาของผู้ที่มาร่วมงานทุกคนมาถ่ายรูปรวมกัน ตอนนั้นเห็นแล้วอึ้งครับ แต่ละเรือนสุดยอดน่าเป็นเจ้าของมากกกกก  ฮาๆ เห็นแล้วกิเลสพุ่งปรี๊ด คิดในใจว่าเรือนเดียวคงไม่พอเป็นแน่แท้ รอปัจจัยพร้อมแล้วเจอกัน  Evil

นี่ครับ...แพมเรือนแรกของผม

จากนั้นมา ผมก็หลงใหลอยู่กับเจ้าเรือนโตมาจนถึงปัจจุบัน   Wink

แล้วเพื่อนๆ หล่ะครับ เริ่มต้นกันยังไงบ้าง?  Undecided

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2011, 11:34:34 AM โดย mr.krieng » บันทึกการเข้า
vicc
Verified for Free Market
Luminova Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:38:14 AM »

นับถือใจเลยครับ กล้าได้กล้าเสียดี  เยี่ยมยอด
Fiddy
A-Series
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:41:59 AM »

คาราวะ คาราวะ

Popp
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:51:31 AM »

นับถือใจเลยครับ กล้าได้กล้าเสียดี  เยี่ยมยอด

Pam Lover ตัวจริง Wink
unstobable
Pre-A
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:52:43 AM »

ซึ้งใจพี่หรั่งจริงๆครับ...น่ารักมากๆ!!! คาราวะ

ก้าวแรกของผม...มากจากการที่รู้จักพี่ตัวโตใจดี มีถิ่นพำนัก ณ หัวหินและหลังสวน (ช่วงนั้น GTG ย่อยกันที่ผับแกทุกวันศุกร์ เนื่องจากนางแบบฝรั่งต่างมารวมตัวกัน ขอบอกว่า...แหล่มมากกกกก!!! Azn) ตอนแรกก็คุยกันเรื่องนากานักบิน เนื่องจากต่างคนต่างบ้านักบิน...แต่แกก็ชวนดูแพมไปเรื่อย!!!

จากนั้นผมก็ได้มีโอกาสเจอพี่ชายใจดีขี่รถ Mini + จักรยานอีกคน...แกกรุณาแบ่ง 112I มาให้ในราคาน่ารักน่าลุ้น...และเนื่องด้วยพี่อีกคนแกฝากเรื่องให้ช่วยดู 112 ไว้...ด้วยความหวังดี ผมเลยไปสอยมาให้แกก่อนเลย...เหมือนฟ้าบรรดาลให้ต้องบ้าแพม...พี่ชายผมคนนั้นเลยไม่เอา ไล่ออก ผมเลยต้องเก็บไว้เอง

หลังจากมีน้อง 112I ตัวแรกในปีประมาณ 2007 พี่ชายตัวโตก็ชวนไป GTG ใหญ่ครั้งแรก แต่ด้วยความขี้อาย ผมเลยไม่ไป (เสียดายจริงๆ)!!! oh no + ประกอบกับทุกๆอาทิตย์ต้องแวะไปเยี่ยมแกที่หลังสวน (จริงๆแอบไปดูนางแบบ ฮาๆ) แกก็จัดโน่นจัดนี่ไปเรื่อย นัดรวมตัวแพมดำน้ำบ้างไรบ้าง!!! ทำให้มีโอกาสได้ดูโน่นดูนี่..งหลายโทเดลคอดๆ...เคมีความอยากจึงพุ่งพร่าน...เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา เพื่อหารักแท้ไปเรื่อย (เนื่องจากไม่สามารถเก็บไว้ได้ทุกตัว oh no) จนสุดท้ายมาหยุดนิ่ง (เนื่องจากไม่มีตังค์เอาเข้าเพิ่มแระ) อยู่ที่ 9, 232, 249 ครับ!!! love love

อันของสูง แม้ปองต้องจิต...ถ้าไม่คิดปีนป่ายจะได้ฤา
      ไม่ใช่ของตลาดที่อาจซื้อ...ฤาแย่งยื้อถือได้โดยไม่ยอม
saiius
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 11:27:04 AM »

พี่เกรียงกับพี่หรั่งได้ใจจริงๆ เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด
Cougar
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 11:49:54 AM »

พี่หรั่งน่ารักอย่างงี้ตลอดครับคอนเฟิร์ม   คาราวะ คาราวะ คาราวะ  ถ้าจำไม่ผิดส่วนตัวผมรู้จักพี่หรั่งผ่านพ่อเลี้ยงเมืองเหนือ  แต่พี่หรั่งไม่รู้จักผมหรอกครับ  ซึ้งน้ำใจพี่หรั่งตลอดที่กรุณาช่วยสอยแพมให้หลายเรือนเลยคร้าบ  พี่ชายที่แสนดี  Grin Grin Grin
jeephs
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 12:05:31 PM »

ผมรู้จัก Paneria ประมาณปี 2004 ตอนยังนั้นยังเรียน ตอนนั้นมีแต่ 90 กับ 88 มั้งที่ดังในเมืองไทย นาฬิกาอะไรเรือนใหญ่มาก ดาราใส่กันเยอะ แถมใส่กับสายยางแล้วสวยสุดๆ แต่ด้วยความที่ยังเรียนอยู่ ทุนทรัำพย์ไม่เอื้ออำนวย  Azn เลยยังไม่สามารถครอบครองได้ จนกระทั้งเรียนจบทำงานได้สักพัก  Panerai ก็ลืมหายออกไปจากชีวิตผม แทนที่ด้วย Rolex Omega มาสักพักใหญ่ๆ จำได้เลยว่าตอนนั้นเพื่อนชวนซื้อ 190 ที่ร้าน วรา ที่เวอร์เทรด 2 แสนกว่าๆยังขำเลย รุ่นอะไรฟระ เข็มสีทอง ตัวก้หนาๆ ป้อมๆ กว่าคนอื่น สายจรเข้อีก แก่คอดๆ  Tongue( มารู้ตัวอีกที ขายกัน สามแสนกว่าๆ กันหรอเนี๊ย โอ้ว คุณพระช่วย Sad

จนเอาก้เอาวะ นอกใจ Rolex ประกอบกับเจ้านายที่ทำงานเริ่มเหล่ ว่าเอ๊ะ ให้เงินเดือนลูกน้องเยอะไปเปล่าวว ซื้อ rolex มาใส่ได้ เลยไปหา PAM มาลองทาบดู ปรากฏ ... ไม่ชอบง่ะ ไม่เห็นสวยเลย ความรู้สึกเก่าๆตอนเด็กๆ ที่ชอบๆ  หายไปไหนหมดเนี๊ย Embarrassed ไรว้าาา งงตัวเองเหมือนกัน

แต่เพื่อนผมก็บอกว่า PAM มันมีเสน่ห์นะ ดึงดูด ติดตราตรึงใจ  Cheesy ไม่ลองเป็นเจ้าของดู ไม่รู้หรอก ไม่เหมือนยี้ห้ออื่นนะเว้ย  เยี่ยมยอด  เริ่มมองหา PAM มาสักเรือน

สุดท้ายไปได้ PAM 0 จากเพื่อนแสนดีคนนึง แถมวันที่ไปรับ PAM ยังซวยโดน รถตุ๊กๆชนท้ายอีก (ยังอุตสาห์ฺมีอุปสรรคขวางกั้นอีก)

จนทุกวันนี้ เป็นนาฬิกาที่ใส่ทุกวัน ใส่แล้วสบายใจที่สุด ไม่ค่อยมีคนรู้จัก เจ้านายไม่ทัก ลูกน้องก็ไม่สนใจ มีความสุขอยู่คนเดียว ฮ่าๆๆๆ Smiley Smiley Smiley

ที่สำคัญเป็น Panerai เป็นอะไรที่มากว่านาฬิกาจริงๆ ทำให้ผมได้พบพี่ๆที่แสนดี มากมายครับ

ใส่ทุกวัน รอยเพียบ แต่มีความสุขจริงๆ ครับ

By jeephs at 2010-03-06

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2011, 12:07:47 PM โดย jeephs » บันทึกการเข้า
tuixxx
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 01:21:46 PM »

พี่หรั่ง คาราวะ คาราวะ คาราวะ
tuixxx
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 01:22:11 PM »

พี่เกรียง Grin
MEO
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 01:26:28 PM »

ผมรู้จัก Pam จากเวปใหญ่ครับ ตอนแรกเห็นพี่ๆคุยกันแยะมาก แต่ก็เฉยๆ นึกอยู่ 3 อย่างคือ

...นาฬิกาอะไรมันจะใหญ่ขนาดนั้น ตกใจ
...นาฬิการาคาขนาดนี้ ตูสอย rolex หรือยี่ห้ออื่นดีกว่า  ฮาๆ
...นาฬิกายี่ห้อนี้  ทำไมหน้าต่างเหมือนกันไปหมด แยกไม่ออกอะครับ Afro

ได้มีโอกาสเข้าไปดูเวป thaipana บ้างก็นานๆครับ อ่านที่พี่ๆคุยกันก็งง ดูรูปยิ่งงใหญ่ ว่ามันต่างกันตรงไหนเนี่ย Afro
จนวันหนึ่งได้มีโอกาสเจอเจอพี่ red-wing พี่แกใส่ pam มาพอดี เลยถือโอกาสขอลองขึ้นข้อดู Grin
อ้าว....มันใหญ่ก็จริง แต่ใส่แล้วก็สวยดีนี่นา   ตั้งแต่นั้นมาความคิดผมก็เริ่มเปลี่ยน Undecided

หลังจากนั้นผมเริ่มเข้าเวปthaipana บ่อยขึ้นเรื่อยๆ หาอ่านกระทู้เก่าๆจนพอจะรู้จัก pam รุ่นต่างๆขึ้นมาบ้าง
จนวันหนึ่งตัดสินใจว่าจะหา pam มาอยู่ในกรุเล็กๆของเราดีกว่า จึงปรึกษาพี่ใจดีท่านเดิมว่าน่าจะเอาตัวใดดี
พี่แนะนำว่า "เหล็กกล้า หน้าเต็ม สองเข็ม หลังทึบ" เหมาะแก่การเริ่มต้นเป็นอย่างยิ่ง Smiley

ตั้งแต่นั้นมาก็ติดตามเวป thaipana มาตลอดครับ Grin
แม้ตอนนี้จะมีpam กับเขาแค่เรือนเดียว และไม่รู้เมื่อไรจะมีโอกาสสอยเรือนต่อไป oh no
ตอนนี้เลยได้แต่มองpam ของพี่ๆ แก้อยากไปก่อน Smiley
ผมว่าสังคมนี้อบอุ่นดีมากๆเลยครับ... ชอบ pam รัก thairisti  ครับ คาราวะ Kiss
unstobable
Pre-A
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 01:27:17 PM »

น้องตุ้ย!!! ok

อันของสูง แม้ปองต้องจิต...ถ้าไม่คิดปีนป่ายจะได้ฤา
      ไม่ใช่ของตลาดที่อาจซื้อ...ฤาแย่งยื้อถือได้โดยไม่ยอม
mr.krieng
Global Moderator
Pre Vendome

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 01:57:46 PM »

น้องตุ้ย!!! ok

นังต๊อบ  แคะขี้มูก
avanti
Moderator
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 02:05:17 PM »

ผมอ่ะชักอยากรู้จัก"พี่ tokeirei" ตัวเปนๆซะแล้วซิคับ อิอิ ได้ข่าวว่าแกใจดีมากเลย เยี่ยมยอด
WTS
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 02:10:00 PM »

แพมเรือนแรกของผมเป็นแพม 88 ครับ

สมัยนู้นนี่ ต้อง Auto เท่านั้นถึงจะมีอนาคต 90 กะ 88 ฮิตมาก

ที่เลือกซื้อแพมเรือนแรก เพราะแพมเป็นญาติกะโรเล็กซ์

แล้วก็หายากมาก (สมัยนั้น) ประเภทมีตังค์ก็ซื้อไม่ได้ครับ Cry 
หน้า: [1] 2 3 ... 6   ขึ้นบน
  พิมพ์