หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: beretta px9 subcompact  (อ่าน 1679 ครั้ง)
zen
Luminova Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:17:53 PM »

มือใหม่สุดๆๆ
อยากสอบถาม เกี่ยวกับ beretta px9 subcompact ครับ
ดูภายนอกแล้วสวยดี ครับ
อยากทราบความเห็นว่า ดีไหมครับ? คุณภาพ? ความนิยม?
(ถ้าได้ราตาสวัสดิการ) คุ้มไหม? เก็บยาวๆได้หรือเปล่า?

ขอบคุณครับ
osiristi
มดงาน

don't worry be happy get pam

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:41:29 AM »

แวะมาขอความคิดเห็นก็ต้องช่วยตอบกันหน่อยครับ ยิ่งมือใหม่มากๆๆ ก็ต้องช่วยกันทบทวนความต้องการมีและการใช้เพื่อให้ได้ความคุ้มค่าเต็มที่ละครับ.. ก่อนอื่นต้องถามกลับไปก่อนละครับว่า ซื้อมาเพื่อประโยชน์ด้านใดเป็นสำคัญครับ ถ้าใช้เฝ้าบ้านหรือเพื่อการยิงป้องกันตัวป้องกันทรัพย์สินละก็ ตอบไปว่าได้ครับ เพราะแบเร็ตต้ามีระบบความปลอดภัยที่ดีเยี่ยมอยู่แล้ว น้ำหนักเบาจับถือได้สะดวก สามารถปรับเปลี่ยนสันด้ามได้ตามขนาดมือของผู้ใช้ได้ 3 ขนาดครับ มีทั้งขนาดหน้าตัดกระสุน 9 มม. และ .40s&w  ความยาวลำกล้อง ประมาณ 3.0-3.25 นิ้ว (นับจากท้ายรังเพลิงครับ)  แต่ถ้าคุณซื้อมาเพื่อจะเอาไปไว้ใช้แข่งขันยิงปืนสั้นชาวบ้านละก็ตอบว่า คุณต่อให้คนอื่นเป็นโยชน์เลยละครับ เพราะส่วนใหญ่เขาใช้ปืน 5 นิ้วถึง 6นิ้ว(ความยาวลำกล้องนะครับ) เสียเปรียบแน่นอนตอบไปแบบนี้คร่าวๆก่อนตอบแบบตรงประเด็นที่ถามมานะครับ
      ที่ถามมาว่า ดีไหม คุณภาพ และความนิยม  ตอบให้แบบตรงๆๆนะครับว่า ดีไหมกับยี่ห้อนี้รุ่นนี้ ตอบว่า ดีครับงานประกอบมันเรียบร้อยกว่ากล๊อคอีก ที่บอกแบบนี้เพราะเคยจับเคยยิงเคยแต่ไม่เคยล้างอะ คุ้มไหมถ้าเอามาไว้ใช้งานไม่คิดจะไว้เก็งกำไรขายต่อก็พอได้(ปืนส่วนใหญ่ขายต่อก็ราคาร่วงอยู่แล้วไม่ต้องไปคิดมากครับ) ความนิยมนี่เงียบจริงๆๆสำรับรุ่นนี้อาจจะด้วยเพราะว่าไม่ค่อยจะมีใครนำเข้าจะแต่งไกหรือของเล่นในการตกแต่งเพิ่มเติมมีไม่เยอะ หรือว่าเวลาเสียจะไม่ค่อยมีใครซ่อมเป็นหรือหาอะไหล่ยากไม่เหมือนพวกปืนตลาดเช่น 1911 กระมังครับเลยไม่เป็นที่นิยม  
       อีกสองหัวข้อสุดท้ายที่ถามมาคือ ราคาปืนสวัสดิการว่า คุ้มไหม กับเก็บยาวได้หรือเปล่า ผมต้องย้อนถามว่า คุณสามารถซื้อได้โดยมีตำแหน่งหน้าที่รับราชการหรือหน่วยงานที่คุณทำอยู่สามรถซื้อได้ไหมถ้าได้ คุณก็สามรถเป็นเจ้าของผู้ถือโดยถูกต้องตามกฎหมาย แต่ถ้าไม่ใช่แล้วไม่มีสิทธ์ละก็ ผมแนะนำว่าอย่าซื้อเป็นดีที่สุดครับ เพราะโทษของการมีอาวุธไว้ในครอบครองไม่ว่าจะนำพาหรือจะพกพาไปไหนย่อมผิดกฎหมายตั้งแต่ปืนหรืออาวุธนั้นๆๆไม่ใช่ชื่อของเราตั้งแต่ต้นแล้ว  เรื่องเยอะมากความแน่นอนครับ   สุดท้ายก็ เก็บยากได้ไหม ตอบแบบไม่กลัวโกรธกันก็ ถ้าหลงซื้อมาก็ ปืนรักเจ้าของละครับ หาเนื้อคู่ยากพอสมควรในกรณ๊ที่ไม่รักกันแล้วอยากปล่อยครับ
      สรุปว่าไม่ว่าคุณจะมีปืนเป็นกระบอกแรกแต่สิ่งสำคัญที่สุดคือ ควรศึกษาการใช้งานให้ปลอดภัยเป็นเรื่องสำคัญที่สุดนะครับ หาความรู้ข้อมูลให้มาก แล้วก็อย่าลืมถ้ามีปืนแล้วต้องรอบครอบไตร่ตรองให้ถี่ถ้วนก่อนใช้มันไปหาสถานบันที่ฝึกสอนการใช้อาวุธเบื้องต้นด้วยนะครับจะเป็นการดีมากครับ

ขอฝากให้เพื่อนๆเราในเวปช่วยๆกันให้ความเห็นกันด้วยนะครับขอบคุณครับ ลำพังผมคนเดียวก็มีความเข้าใจเพียงแต่ระดับหนึ่งเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 11:45:53 AM โดย osiristi » บันทึกการเข้า
Ben
Save Me And I Will Save You
Verified for Free Market
B-Transition
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:46:09 PM »

เข้ามาหาความรู้เพิ่ม คับ  เยี่ยมยอด
Tae_sd30
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 02:23:55 PM »

ไม่เคยมี Baretta ครับ แต่รุ่นนี้เคยเจอพี่คนนึงเอามาใช้เรียนที่กองปราบ ยิงรัวมากไม่ติดซักนัด  หนาวๆ

เรื่องความความนิยมอาจจะแพ้ Glock อยู่นิดหน่อย ถ้าเป็นผมซื้อราคาสวัสดิการได้ (แบบที่ไม่ใช่ให้คนอื่นซื้อแล้วรอ 5ปี)

ตอนนี้ผมจะไล่ซื้อพวก Glock 23 - 35 - 21SF - 36 ครับ เพราะได้ยินว่าเดี๋ยวจะไม่มีระบบสวัสดิการแล้ว (ที่จริงก็ได้ยินมา

นานละ แต่ก็เห็นยังมีอยู่) เพราะตัวพวกนี้ราคาหน้าร้านแพง แถมไม่ค่อยสั่งเข้ามาอีก เอ่อ เกือบลืม Sig 290 ด้วยครับ ราคา

ถูกกว่าหน้าร้านเกิน 50%  Grin

ส่วนเรื่องวัตถุประสงค์พี่ตู้ เขียนไว้ข้างบนเคลียร์มากๆแล้วครับ  เยี่ยมยอด
zen
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 08:46:44 PM »

ขอบคุณมากๆๆเลยครับ สำหรับข้อมูล
 คาราวะ คาราวะ คาราวะ
TheMokk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:31:11 AM »

เยี่ยมยอด ชอบ Px4 ครับ หล่อดี  ok
gomugomu
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:56:58 PM »

ผมขายปืนอยู่ครับ อยากจะบอกว่า Glock 26 น่าเล่นกว่าครับ

แต่ถ้าชอบ px4 ก็จะเด่นเรื่องระบบลดนกครับ แต่ปัญหาของ px4 ก็คือเรื่องขนาดด้ามอาจจะไม่เหมาะสมกับมือคนไทย

ปล.ผิดพลาดอะไรก็ขออภัยนะครับ  Tongue
Joey_Sopranos
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 12:01:07 PM »

ผมยังชอบ GLOCK อยู่ครับ รักแล้วรักเลย  Grin
Tommy
*

LUV Watches

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 02:25:35 PM »

ครับ สน.สก. ปีหน้าจะไม่มีการต่อใบอนุญาตให้กับร้านค้าที่เข้าร่วมแล้วครับ ยกเว้นร้านที่มีปืนค้างอยู่เท่านั้น!
เมื่อต้นสัปดาห์ มีพ่อค้ารายใหญ่(คงไม่ต้องบอกนามสกุล อิอิ)กว้านซื้อปืนเลข ก.ท.8หลัก เข้าร้าน มากกว่า
200กระบอก เพื่อตุนโควต้าปืน สน.สก.เพื่อขอยืดอายุใบอนุญาตปืนโครงการ ปีหน้าคงจะเหลือร้านปืนที่เข้า
ร่วมโครงการอยู่ไม่กี่ร้านแล้วครับ ท่านใดคิดจะขอ ป๓.ช่วงนี้ หรือมีโครงการจะซื้อ เตรียมตัว เตรียมตังค์ไว้
ก็ดีนะครับราคายังทรงๆอยู่ ถ้ารอปีหน้า กาขายเชิงผูกขาดของปืนโครงการ อาจทำให้ปรับราคาโดยพ่อค้าปืน
นามสกุลดัง..อาจทำพวกเราชาวปืนน้ำตาซึมก็เป็นได้ครับ

เศร้า

อยากโดดให้สูง จงย่อตัวให้ต่ำเท่าที่ทำได้
FisHOooo
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 02:33:01 PM »

ผมยังชอบ GLOCK อยู่ครับ รักแล้วรักเลย  Grin

เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ ลองแล้วจะติดใจ  เยี่ยมยอด

" ชีวิตมีไว้ให้เราใช้ ไม่ใช้ให้มันมาใช้เรา "

tien
A-Series
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 10:41:39 AM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ ลองแล้วจะติดใจ  เยี่ยมยอด

เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์