หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปิดเทอมวันแรกพาเข้าป่าเสริมสิริมงคล  (อ่าน 2763 ครั้ง)
vkitpost
Luminova Newbie
*

« เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 02:03:44 PM »

ครั้งที่2แล้วครับได้มีโอกาสเข้าไปถวายสังฆทานที่นี่
ผมชอบบรรยากาศและศรัทธาพระอาจารย์ที่นี่มาก ท่านจะจำวัดแค่รูปเดียว ถ้ามีลูกศิษย์ที่ต้องการมาภาวนาจากวัดหลวงก็จะมาจำวัดที่นี่
ประวัติท่านผมได้ยินจากชาวบ้านที่เลื่อมใสศรัทธาท่านว่า ท่านเป็นลูกศิษย์ พระป่าสายภาวนา หลวงปู่เสาร์ หลวงปู่มั่น หลวงปู่เจี๊ย และหลวงตามหาบัวฯ
ท่านเป็นพระที่เคร่งเรื่องภาวนามากๆ มีลูกศิษย์ลูกหามากมาย
เนื่องจากสภาพภูมิประเทศเป็นป่าทำให้ที่นี่ค่อนข้างเงียบสงบปราศจากผู้คนแตกต่างโดยสิ้นเชิงทั้งที่ทางเข้าวัดเต็มไปด้วยรีสอร์ทที่พักมากมาย

ขับเลียบห้วยทางลูกรังเข้าไปไม่เกิน2กม.ก็จะเจอวัดครับ ประตูใหญ่ทางเข้าก็ต้องลงไปเปิดเองนะครับ

เข้าไปจนสุดทางที่รถจะเข้าไปได้ต้องเดินข้ามห้วยที่ขับเลียบมาตลอดทาง

เมื่อวานฝนตกหนักน้ำในห้วยขึ้นสูงและเชี่ยวมาก

สะพานไม้ข้ามห้วยถ้าไม่ชำนาญมีโอกาสพลาดตกไปได้จึงต้องค่อยๆเดินไปที่ละคู่

พอข้ามห้วยเสร็จก็ต้องเดินเท้าขึ้นเขาไม่ชันมากไปอีกสักระยะ

ที่นี่แมลงเยอะมากตอนแรกผมคิดว่าเป็นยุงป่าแต่ได้นั่งสนทนากับท่านอาจารย์
ท่านบอกว่าเป็นแมลงน้ำตา มันจะบินวนเวียนน่ารำคาญอยู่บริเวณหน้า
แต่จริงๆแล้วมันจะเกาะกินตามต้นหน่อไม้ที่ขึ้นหลังฝนตก
ลูกๆผมไม่ชอบเอาอย่างมากครับ

พอเข้าไปถึงศาลาไม้ก็นั่งสนทนายาวเลยครับไม่ได้ถ่ายรูปติดมาเลย
จบด้วยลูกคนสาวคนโตเกาะติดเป้นแตงเมเลยครับ
Have a wonderful weekend ทุกท่านครับ

Pamtastic
Verified for Free Market
B-Transition
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 09:02:21 PM »

บรรยากาศร่มรื่นมากครับ รบกวน ทจขก.ช่วย PM  ผมหน่อยได้หรือเปล่าครับว่าวัดนี้อยู่แถวไหน
อยากจะไปทำบุญบ้างครับ ขอบคุณมากครับ
 คาราวะ คาราวะ คาราวะ
mr.krieng
Global Moderator
Pre Vendome

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 09:12:50 PM »

บรรยากาศร่มรื่นมากครับ รบกวน ทจขก.ช่วย PM  ผมหน่อยได้หรือเปล่าครับว่าวัดนี้อยู่แถวไหน
อยากจะไปทำบุญบ้างครับ ขอบคุณมากครับ
 คาราวะ คาราวะ คาราวะ

ลงรายละเอียดในกระทู้ก็ได้ครับ แบ่งปันกัน เผื่อเพื่อนๆจะได้มีโอกาสแวะไปด้วยครับ
tuckyair
A-Series
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 09:17:32 PM »

เดาจากรูปแรกคาดว่าจะเป็น สวนผึ้ง ราชบุรีใช่มั้ยครับ อยากได้รายละเอียดเพิ่มเช่นกันครับ
Ben
Save Me And I Will Save You
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 09:36:40 PM »

ขออนุโมทนา ด้วยคนนะคับ คาราวะ
tien
A-Series
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 09:40:45 PM »

สาธุ  คาราวะ คาราวะ คาราวะ
essai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:12:32 PM »

สาธุ ครับผม เยี่ยมยอด
FisHOooo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:20:01 PM »

อนุโมทนาด้วยคนคับผม  เยี่ยมยอด

" ชีวิตมีไว้ให้เราใช้ ไม่ใช้ให้มันมาใช้เรา "

vkitpost
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:46:04 PM »

วัดนี้ไปง่ายครับ
ผมว่าพี่น้องชาวริสริสเคยไปสวนผึ้งกันนะครับ
ทางเข้าวัดเลี้ยวซ้ายก่อนถึงซินเนอรี่ทางเข้าเป็นทางลูกรังครับ
หน้าฝนต้องระวังเป็นพิเศษนะครับเพราะทางลื่นมากๆครับ
ขับตามทางเลียบห้วยไปไม่เกิน3กิโลครับ สังเกตุขวามือไว้ครับจะมีป้ายชื่อวัดครับ
ผมอยู่สวนผึ้งครับท่านใดต้องการข้อมูลก็pmมาได้ครับ
Pamtastic
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:54:54 PM »

วัดนี้ไปง่ายครับ
ผมว่าพี่น้องชาวริสริสเคยไปสวนผึ้งกันนะครับ
ทางเข้าวัดเลี้ยวซ้ายก่อนถึงซินเนอรี่ทางเข้าเป็นทางลูกรังครับ
หน้าฝนต้องระวังเป็นพิเศษนะครับเพราะทางลื่นมากๆครับ
ขับตามทางเลียบห้วยไปไม่เกิน3กิโลครับ สังเกตุขวามือไว้ครับจะมีป้ายชื่อวัดครับ
ผมอยู่สวนผึ้งครับท่านใดต้องการข้อมูลก็pmมาได้ครับ

ขอบคุณมากครับถ้ามีโอกาสผ่านไปทางนั้นอยากจะเข้าไปทำบุญครับ  คาราวะ
chern
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 01:10:10 AM »

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ ชอบไปสวนผึ้งพอดีเลย  เยี่ยมยอด

no regret
icemania
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 01:14:10 AM »

เยี่ยมยอด
ronaritp
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 06:12:38 PM »

เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด

"Pirate of the Carribean"

slowfigther64
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 07:52:23 PM »

ใช้กล้องอะไรถ่ายอะครับหรือคอมแต่ง  สวยทุกรูปเลยครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์