หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หวงหลง และจิ่วจ้ายโกว  (อ่าน 4711 ครั้ง)
C Major
Verified for Free Market
Luminova Newbie
*

« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 03:11:24 PM »

สวัสดีครับ ผมได้มีโอกาสเดินทางไปจิ่วจ้ายโกว และหวงหลง ซึ่งเคยได้ยินมาว่าเป็นสวรรค์บนดิน จึงขอนำภาพที่ระลึกและความประทับใจมาฝากพี่ๆเพื่อนๆ บรรยายผิดพลายประการใด ขออภัยมือใหม่หัดถ่ายด้วยนะครับ

ภาพที่ 1 เหินฟ้าโดยการบินไทย มุ่งหน้าสู่นครเฉินตู ซึงเป็นเมืองหลวงของมณฑลเสฉวน อยู่ภาคตะวันตกของประเทศจีน

ภาพที่ 2 ถึงสนามบินนานาชาตินครเฉินตูแล้วครับ ใช้เวลาบินถ้าจำไม่ผิดประมาณ 3 ชั่วโมง

ภาพที่ 3 วันที่สอง ออกเดินทางไปหวงหลง

ภาพที่ 4 เห็นอันนี้แปลกดี

ภาพที่ 5 ยิ่งขึ้นสู่ที่สุง ก็เห็นสภาพอากาศแบบนี้หละครับ ผมเริ่มรู้สึกเหนื่อยง่ายจริง ๆ มึนๆ

ภาพที่ 6 ป้ายแสดงแผนที่ขึ้นหวงหลง มีวิธิีขึ้น 2 แบบ คือ นั่งกระเช้าแล้วเดินต่อ 1กม. กับเดินขึ้นไปเอง 3 กม.กว่า สรุปผมเลือกเดินครับ i'm dead

ภาพที่ 7 ขอแคนดิดนักท่องเที่ยวกับป้ายหน่อย อิอิ

ภาพที่ 8 ไปกันเลยครับ สะพานไม้ที่ทอดยาวขึ้นไปบนเขา ชวนสะกดให้เราได้ชื่นชมธรรมชาติของทั้งสองฝั่ง

ภาพที่ 9

ภาพที่ 10 น้ำตก

ภาพที่ 11

ภาพที่ 12 มาเช็คกันหน่อยว่าเราอยู่สุงขนาดไหนแล้ว ตอนนี้ยิ่งเดินยิ่งช้า ต้องหยุดพักเป็นระยะ อากาศบางเบา ทำให้นึกถึงเกมฟุตบอล ว่าทำไมทีมที่ไปเล่นในที่มวลอากาศแบบนี้ จึงผิดฟอร์ม

ภาพที่ 13 ยิ่งสูงทำให้เราได้เห็นภาพแอ่งน้ำสวยๆ แบบนี้

ภาพที่ 14 ชมกันต่อไป

ภาพที่ 15 แฮะๆ ไว้ค่อยมาต่อจิ่วจ้ายโกว

Pamtastic
B-Transition
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 04:51:04 PM »

สวยมากครับ  Grin
ฟ้าเป็นฟ้าเลย เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด
Guz
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 06:47:49 PM »

สวยมากครับ ทำให้อยากไปเลย  Cry
C Major
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 10:34:36 PM »

มาต่อกันครับ
ภาพที่ 16 หนึ่งในน้ำตกพระเอกของอุทยานแห่งชาติจิ่วจ้ายโกว

ภาพที่ 17

ภาพที่ 18 แนวตั้งบ้าง

ภาพที่ 19 ส่วนตัวผมว่านี่เป็นไฮไลท์ที่ไม่ควรพลาดนั่นคือ

ภาพที่ 20 ทะเลสาบแห่งนี้สวยงามมากครับ ทั้งความใสของน้ำ และซากต้นไม้กิ่งไม้ที่อยู่ใต้น้ำ ชมต่อไปแล้วจะทราบว่ามันมีดีตรงไหน  ฮาๆ

ภาพที่ 21

ภาพที่ 22

ภาพที่ 23 ความโชคดี และบังเอิญพบสาวสวยเสฉวนน่ารักคนนี้เข้า เลยขอแคนดิด ซะหน่อย love love

ภาพที่ 24 เฉพาะบริเวณทะเลสาบนี้ ผมพบคู่แต่งงานบ่าว-สาว ประมาณ 4 คู่ แต่เห็นคู่นี้ เลยขอแคนดิด ซะหน่อย เจ้าสาวน่ารักมาก อาย Tongue

ภาพที่ 25 อีกหนึ่งน้ำตกของที่นี่ ก่อนที่ฝนตกลงมา

ภาพที่ 26 เช้าอีกวันรีบมา เพื่อจะมาเก็บภาพทะเลสาบกระจกแห่งนี้

ภาพที่ 27

ภาพที่ 28

ภาพที่ 29

ภาพที่ 30 เดินต่อมาที่นี่

ภาพที่ 31

ภาพที่ 32

ภาพที่ 33

ภาพที่ 34 ขอแคนดิดเพื่อนหน่อย อิอิ

ภาพที่ 35 สีน้ำสวยแปลกจริงๆ

ภาพที่ 36 อีกน้ำตก น้ำใสไหลแรง

ภาพที่ 37

ภาพที่ 38 มาแวะพักที่วัดธิเบต ซึ่งชาวธิเบตนั้นจะศรัทธานับถือศาสนาพุทธมาก เห็นเขาคล้ายตีระฆังบ้านเรา

ภาพที่ 39 ต่อมาก็เดินมาถึงอีกที่หนึ่ง เห็นเขาเรียกทุ่งดอกอ้อ

ภาพที่ 40

ภาพที่ 41

ภาพที่ 42 แล้วเราก็ลาจิ่วจ้ายโกว เพื่อเดินทางกลับมาเฉินตู ระหว่างก็มีโอกาสแวะเมืองเก่าซงพาน นี้เป็นรูปปั้นของกษัตริย์กับมเหสี

ภาพที่ 43

ภาพที่ 44 มีทหารเฝ้ายามอยู่ด้วย (รูปปั้นนะ)

ภาพที่ 45 ระหว่างแวะเข้าห้องน้ำ ก็เลยขอแคนดิด รูปนี้หน่อย เห็นเขาบอกต้องเสียเงิน 10 หยวน เพื่อนั่งเจ้าจามรีนี้ ห๊า!!

ภาพที่ 46 มะขามหวานบ้านเรามาไกลถึงนี้เชียว Shocked

ภาพที่ 47 แวะทานข้าวมื้อเย็นในเมืองเฉินตูร้านนี้ พนักงานเสริฟน่ารักทุกคน โดยเฉพาะคน love loveนี้ อยู่ข้างทางเข้าประตูเลย ขออภัยถ่ายไม่ชัดจากไอโฟนเก่าๆ

ภาพที่ 48 เช้าวันสุดท้ายได้มีโอกาสแวะศูนย์เพาะพันธุ์แพนด้า เยอะกว่าบ้านเรามาก

ภาพที่ 49 กำลังหม่ำพอดี

ภาพที่ 50 ให้ทายว่าตัวนี้กำลังทำอะไรอยู่ Grin ฮาๆ

ภาพที่ 51 มันเล่นหยอกล้อกัน ดูแล้วน่ารักมากๆ Smiley

ภาพที่ 52 อีกหนึ่งไฮไลต์ของที่นี่ คือ แพนดาแดง ครับ

ภาพที่ 53 เจ้าตัวนี้วิ่งมาพอดี

ภาพที่ 54

ภาพที่ 55 สุดท้่ายลากันด้วยภาพนี้ครับ

l.prapun
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 10:43:13 PM »

สวยมากครับ ผมไปเรียนจีนมายังเสียดายเลยไม่ได้ไปสองที่นี้ครับ เยี่ยมยอด
โจ้
A-Series
*

chilloutjoe@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 10:58:34 PM »

งามมากครับ ดินแดนสวรรค์จริง ๆ

essai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 11:11:11 PM »

งาม จริงๆๆครับ
tuckyair
A-Series
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 01:59:37 AM »

สวยสมคำล่ำลือจริงๆครับ
NuuM
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 07:26:34 AM »

ภาฟสวยสถานที่ก้องามมากครับ ok เยี่ยมยอด
tien
A-Series
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 07:30:24 AM »

ภาพสวยมากๆเลยครับ  Grin Grin Grin
MhonKor
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 07:45:13 AM »

ขอบคุณที่พาเที่ยวครับ  คาราวะ คาราวะ
ilovenaliga
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 09:16:00 AM »

สวยงามมากครับ  คาราวะ คาราวะ คาราวะ
nickvicpark
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 09:29:41 AM »

งดงามเหนือคำบรรยายจริง ๆ

จขกท พอจะทราบไหมครับว่า ไปช่วงเวลาใด จะงดงามที่สุด     love love
avanti
มดงาน

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 10:03:18 AM »

สวยงามมากคับ น่าไปเปนที่สุด เสียดายฟ้าขาวโพลนไม่เปนใจ ไม่งั้นนี้คงกริ๊ดตายไปเลย  เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด
mr.krieng
Global Moderator
Pre Vendome

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 12:10:19 PM »

ขอบคุณครับ เป็นที่เที่ยวที่น่าไปที่สุดแห่งนึงเลย
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์