หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปักกิ่งสองวันแรก  (อ่าน 2764 ครั้ง)
mr.krieng
Global Moderator
Pre Vendome

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 11:05:19 AM »

เมื่อปลายปีที่ผ่านมา ผมมีโอกาสติดสอยห้อยตามครอบครัวไปเปิดหูเปิดตาที่ปักกิ่ง เมืองที่อยากไปเที่ยวชมซักครั้งในอันดับต้นๆ อากาศหนาวมากๆ ครับเพราะอุ่นสุดอยู่ที่ -3 และอุณหภูมิต่ำสุดที่ -18 งานนี้แทบไม่ต้องถ่ายรูปคนกันเลยเพราะหน้าตาเป็นไอ้โม่งกันเกือบตลอดเวลา ขอถือโอกาสนำภาพและเรื่องราวบางส่วนมาแบ่งปันกันครับ

เริ่มออกเดินทางเช้าวันที่ 25 ธันวาคม

สนามบินพร้อม

ลูกสาวและหลานสองคนก็พร้อม

ส่วนคนนี้พร้อมมานานตั้งแต่จ่ายเงินค่าตั๋วแล้ว

ที่หมายที่เรากำลังจะไปกัน

ก่อนขึ้นเครื่อง

คนนี้ตื่นเต้นมาครับเพราะนานๆ ได้ขึ้นเครื่องบินซักที

แสงแดดแผดเผาจนต้องร้องขอแว่นกันแดดมาใส่

บ๊ายบายกรุงเทพ

ใช้เวลาบินประมาณ 4 ชั่วโมงเศษๆ ก็เห็นเมืองปักกิ่งอยู่ด้านล่างของเราแล้วครับ

เครื่องลงอย่างนุ่มนวลและปลอดภัย

BCIP – Beijing Capital International Airport สนามบินนานาชาติกรุงปักกิ่งซึ่งมีขนาดใหญ่เป็นอันดับต้นๆ ของโลก

ตอ-มอ

เนื่องจากสนามบินกว้างใหญ่มา จึงต้องนั่งรถไฟไปอีก terminal นึงเพื่อรับกระเป๋า

เจออากาศหนาว เริ่มขี้เกียจเดินแระ

เรามาถึงปักกิ่งค่อนข้างเย็นมากแล้วครับ แต่ก็ได้วิวท้องฟ้ายามเย็นที่ดูสวยไปอีกแบบนึง

ออกจากสนามบินเพื่อไปทานข้าวและเข้าเช็คอินที่โรงแรม

การจราจรในเมืองปักกิ่งค่อนข้างหนาแน่น (มากถึงมากที่สุด) แต่ก็ไม่แย่เท่าจาการ์ต้านะครับ

ถึงโรงแรมแล้ว

3 ทุ่มแต่ยังดี๊ด๊าได้อยู่

หลังจากพักผ่อนกันหนึงคืน ก็ตื่นกันแต่เช้าเพื่อไปเที่ยววันแรกโดยมีจุดหมายที่สำคัญ 3 ที่ได้แก่ จตุรัสเทียนอันเหมิน พระราชวังต้องห้าม และวัดลามะ

นับเป็นเช้าที่สดใสท่ามกลางอากาศหนาวประมาณ -6 องศา

ปักกิ่งเป็นเมืองที่เจริญมากแต่ก็ยังเก็บสิ่งปลูกสร้างและอาคารเก่าๆ ไว้เป็นสัญลักษณ์ที่สำคัญอยู่ครับ แตกต่างจากบ้านเราที่ทุบของเก่าทิ้งจนรุ่นลูกรุ่นหลานแทบไม่ได้มีให้เห็นกันแล้ว

รถบัสพาเรามาดรอปที่ ‘Beijing National Grand Theater’

จัดรูปครอบครัวซักรูปก่อน

หลังจากนั้นเดินไปที่จตุรัสเทียนอันเหมิน

แม่เจ้า...กว้างใหญ่โคตะระเลยครับ!! เอามาสร้างสนามบอล สนามแบด สนามฟุตซอล ได้หลายสนามเลย

ประตูบังคับที่ใครๆ ก็ต้องหยุดถ่ายรูป

หลังจากเดินผ่านประตูเข้ามาก็หันกลับไปเก็บมาอีกหนึ่งรูป

แล้วก็เดินไปเจออีก 1 ประตู

เดินผ่านไป

ประตูสำคัญที่กำลังนำเราเข้าสู่พระราชวังต้องห้าม

เดินลอดซุ้มประตูมาก็เจอกับบริเวณกว้างๆ แบบนี้

ข้ามสะพานหิน

ส่วนในของพระราชวัง

ที่ประทับของฮ่องเต้

วิวสวยๆ อีกภาพนึง

หลังจากเดินมาเกือบ 2 ชั่วโมง สองโม่งก็กลายเป็นสภาพอย่างที่เห็น

หลายรูปหลายมุมจากวังต้องห้าม

เราต้องเดินจากด้านหน้าจนมาทะลุทางออกด้านหลัง รวมเวลาเกือบๆ 3 ชั่วโมง แต่ยังไม่หมดนะครับ ว่ากันว่าถ้าจะชมพระราชวังกันอย่างละเอียด ต้องใช้เวลาอย่างน้อย 2 วัน แต่ทัวร์จนๆ อย่างพวกเราขอชื่นมื่นกับบางส่วนที่สำคัญๆ ก่อน ถ้ามีโอกาสคราวหน้าค่อยมากันใหม่

เหนื่อยจัด!

สถานีต่อไป...วัดลามะ

หลังจา่กเที่ยววัดลามะแล้ว เราก็มานั่งรถสามล้อถีบชมเมืองเก่า แต่ไม่ค่อยได้บรรยากาศซักเท่าไหร่ครับ เพราะระยะทางค่อนข้างสั้นและไม่มีที่จอดให้ลงไปสัมผัสชีวิตชาวเมืองแบบใกล้ๆ

จบทัวร์เที่ยววันแรกด้วยภาพนี้ ไว้มาโพสวันอื่นๆ ต่อครับ

คาราวะ    คาราวะ    คาราวะ
Deez
ไม่มั่วแต่ทั่วถึง
Moderator
Luminova Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 11:39:43 AM »

รูปสวยจัง กลับมาแล้วนับครบนะ ไม่แข็งและหลุดไปไม่รู้ตัวป่าว

ปอลิง เหมียวผอมลงอ่ะ
visit
Verified for Free Market
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 12:07:50 PM »

รูปสวยเหมือนเดิมนะครับ เยี่ยมยอด รอชมต่อนะครับ ok
q123
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 12:33:08 PM »

รูปสวยครับ พระราชวังต้องห้ามเดินจนเมื่อยเลยครับยิ่งๆหนาวด้วย หนาวๆ
Fiddy
A-Series
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 12:38:03 PM »

พี่เกรียงพาเที่ยวอีกแล้ว ขอบคุณครับ
 คาราวะ

ปล น้องแพรน่ารักมากครับ
Kalon_Banks
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 01:11:53 PM »

สวยงามมากครับ รอชม ๆ ต่อไป
C Major
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 05:59:24 PM »

หนาวแค่ไหน มีครอบครัวที่อบอุ่นก็เพียงพอแล้ว คาราวะ
tuckyair
A-Series
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 06:30:30 PM »

ตามดูรูปสวยๆของพี่อยู่ทุกวัน  เห็นแล้วหนาวแทน  หนาวๆ น้องแพรน่ารักมากครับ  love love
OV-1911
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 06:45:11 PM »

เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด
TOKEIREI
I will be back
Moderator
Pre-A
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 08:30:48 PM »

หนาวโครจๆอะ ผมว่าปักก่ิงหนาวกว่าโตเกียวเยอะครับ Embarrassed
pooo
*

มี แพม เหมือน มี เพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 09:36:03 PM »

ขอบคุณที่พาเที่ยว รูปสวยมากครับ..พี่เกรียง ฝีมือขั้น..เ ท พ..จริงๆ.
mr.krieng
Pre Vendome

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 10:38:05 PM »

รูปสวยครับ พระราชวังต้องห้ามเดินจนเมื่อยเลยครับยิ่งๆหนาวด้วย หนาวๆ

เมื่อยมากครับเพราะเจ้าตัวแสบบ่นหนาวไม่ยอมเดิน ผมเองลืมรถเข็นทิ้งไว้ที่ห้องพักเลยต้องผลัดกันอุ้มตลอด

เสื้อผ้าก็หนา อุ้มยากมาก เกร็งมทอเกร็งหลัง เช้าวันต่อมาบ่นปวดแขนกันปวดหลังทั้งคู่เลยครับ  Huh?
mr.krieng
Pre Vendome

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 10:40:35 PM »

หนาวโครจๆอะ ผมว่าปักก่ิงหนาวกว่าโตเกียวเยอะครับ Embarrassed

หนาวมากๆวำหรับกะเหรี่ยงเมืองร้อนอย่างผมเลยครับพี่

เคยมีความคิดว่าจะไปเทศกาลน้ำแข็งที่ฮาร์บิน....

เจอทริปนี้ไป เลิกเลยครับ!   i'm dead

mr.krieng
Pre Vendome

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 10:42:00 PM »

ขอบคุณที่พาเที่ยว รูปสวยมากครับ..พี่เกรียง ฝีมือขั้น..เ ท พ..จริงๆ.

ไม่หรอกครับ ถ้าเทียบกับเพื่อนๆพี่ๆหลายคนในนี้ผมยังปลายแถวอยู่ครับ
อิง england
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 10:50:49 PM »

ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆครับพี่เกรียง
เห็นแล้วหนาวอย่างที่พี่ว่าจริงๆครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์