หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปักกิ่งวันที่ 3  (อ่าน 2467 ครั้ง)
mr.krieng
Global Moderator
Pre Vendome

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 10:40:31 AM »

มาต่อกับกับการเที่ยวปักกิ่งในวันที่สามซึ่งถือเป็น highlight สำคัญวันหนึ่งของทริปนี้ เนื่องจากเป็นโอกาสครั้งแรกในชีวิตของผมที่ได้สัมผัสกับ 1 ใน 7 สิ่งมหัศจรรย์สำคัญของโลกที่สร้างขึ้นโดยฝีมือของมนุษย์

เริ่มต้อนการเดินทางของวันด้วยการมาเยือนและฝากท้องที่ร้านติมซำเก่าแก่ในเมือง

หลังจากอิ่มท้องแล้วก็ได้เวลาเดินทางออกนอกเมือง โดยในช่วงหนึ่งของการเดินทาง เราได้แวะพักให้เด็กๆ (และผู้ใหญ่ใจกล้า) มีโอกาสสัมผัสกับกิจกรรม outdoor ยอดนิยมของชาวจีนนั่นคือการเล่น Ice Skate การแจ้ง

เนื่องจากการอากาศที่หนาวจัดในประเทศจีน ทำให้แหล่งน้ำสาธารณะทั้งแม่น้ำ ลำคลอง หนอง บึง เกือบทุกแห่งกลายเป็นน้ำแข็ง ซึ่งก็เปรียบเสมือนลานสเก็ตน้ำแข็งตามธรรมชาติที่พร้อมให้คนผ่านไปผ่านมาได้เข้าไปออกกำลังกาย ไม่ต้องสงสัยเลยครับว่าทำไมคนจีนถึงเก่งและมีทักษะในกีฬาประเภทนี้ซะเหลือเกิน!

หลังจากส่งผบ. ลูกสาว และหลานๆ (พร้อมผู้ใหญ่ใจกล้า) ลงลานสเ็ก็ตแล้ว ผมก็ลองเดินเก็บภาพบริเวณใกล้ๆ กันดูครับ

จบจาก Ice Skating แล้วก็มานั่งบริโภคความอุ่นกันที่ร้านกาแฟชื่อคุ้นหูแต่ตัวหนังสือไม่คุ้นตาแห่งนี้

อ่อ....สำหรับเพื่อนๆ ที่เป็นคอกาแฟ เตือนไว้นะครับว่าถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงจริงๆ คงต้องฝากคอไว้กับ starbucks เป็นหลัก จะไปหากาแฟข้างทางอร่อยๆ เหมือนบ้านเราึคงเป็นได้แค่ความฝันครับ เพราะกาแฟข้างทางนี่ไม่ต่างกับน้ำล้างแก้วเลย แต่ถ้าเป็นประเภทน้ำชา ผมว่าหาเสพได้ทั่วไปเพราะประเทศจีนกับเรื่องชาเป็นของคู่กันอยู่แล้ว

มุ่งหน้าสู่กำแพงเมืองจีน

เรามาขึ้นกำแพงเมืองจีนกันที่ด่าน Badaling (ปา-ต้า-หลิง) ซึ่งเป็นด่านยอดฮิตของนักท่องเที่ยวเพราะไม่ไกลจากตัวเมืองเท่าไหร่นัก ใช้เวลานั่งรถประมาณชั่วโมงเศษๆ แต่ไกด์แอบกระซิบว่ายังไม่สวยเท่าด่านที่ต้องนั่งรถไปประมาณ 4 ชั่วโมง (โทษฮะเพ่...กรูไม่ว่างขนาดนั้นหรอกฮะ!!) แต่พวกเราตัดสินใจเอาแค่นี้ (แหละวะ) แอบคิดและภาวนาอยู่ในใจเงียบๆ ว่าถ้า Badaling ไม่ดี ทัวร์เกือบทุกแห่งคงไม่พาพวกแกมาหรอก

ข้อดีของการขึ้นกำแพงเมืองจีนที่ด่านนี้คือคุณจะได้พบกับประสบการณ์การนั่งกระเช้า (cable car) ขึ้นไปสู่ด้านบนของกำแพง เอาเป็นว่าได้วิวสวยๆ และได้ลุ้นกับเสียงออดๆแอดๆ ตลอดการเดินทางไปพร้อมๆ กัน

(ถ้ามีโอกาสขึ้น cable car ที่นี่ ผมแนะนำให้นั่งหันหน้าออกและนั่งด้านที่นั่งขวามือนะครับ เพราะกำแพงเมืองจีนจะอยู่ด้านขวาระหว่างทางขึ้น)

เจ้าลิงน้อยของผมเริงร่าก่อนขึ้น แต่พอนั่งไปซักพักก็เริ่มนิ่งและเงียบ

ภาพที่เห็นอยู่ตรงหน้า

คงไม่ต้องบรรยายสรรพคุณของกำแพงเมืองจีนกันมากนะครับ ผมปล่อยภาพให้ชมกันไปเรื่อยๆ แล้วกัน

ได้เวลาเดินทางกลับพร้อมกับความทรงจำดีๆ ที่ครั้งนึงในชีวิต ผมได้มาสัมผัสกับสิ่งมหัศจรรย์ที่ยิ่งใหญ่แห่งนี้

หลังจากลงมาถึงพื้น เจ้าตัวแสบก็กระโดดโลดเต้นเริงร่าขึ้นมาทันที

จบการเดินทางวันที่สามครับ

คาราวะ    คาราวะ    คาราวะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2013, 12:06:34 PM โดย mr.krieng » บันทึกการเข้า
q123
Verified for Free Market
Luminova Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 10:51:27 AM »

ภาพสวยจังครับ
Kalon_Banks
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:26:43 AM »

หนาวๆหนาวแทนครับ ภาพสวยจริง ๆ หนาวๆ
mr.krieng
Global Moderator
Pre Vendome

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 10:28:26 PM »

หนาวๆหนาวแทนครับ ภาพสวยจริง ๆ หนาวๆ

ก่อนขึ้นกำแพงเมืองจีน คาดว่าอากาศน่าจะหนาวที่สุดเพราะคงมีลมแรงบนที่สูง

แต่พอขึ้นไปถึงกลับไม่หนาวครับ อากาศกำลังสบายๆ ยิ่งต้องเดินขึ้นไปถึงป้อมด้านบนด้วยแล้วถึงกับเหงื่อออกเลยครับ

Huh?
โจ้
A-Series
*

chilloutjoe@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:22:04 PM »

ก่อนขึ้นกำแพงเมืองจีน คาดว่าอากาศน่าจะหนาวที่สุดเพราะคงมีลมแรงบนที่สูง

แต่พอขึ้นไปถึงกลับไม่หนาวครับ อากาศกำลังสบายๆ ยิ่งต้องเดินขึ้นไปถึงป้อมด้านบนด้วยแล้วถึงกับเหงื่อออกเลยครับ

Huh?
คิดเหมือนกันเลยครับ โทนสีของรูปภาพดูเย็นเยือก ๆ แต่ก็สวย และเป็นภาพประทับใจของครอบครัวจริง ๆ  เยี่ยมยอด

chung2009
*

ARANRISTI

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 09:16:10 AM »

ภาพสวยมากครับ ... เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด

NuuM
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 12:27:32 PM »

รูปสวยมากครับ ok เยี่ยมยอด
pooo
*

มี แพม เหมือน มี เพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 01:29:08 PM »

ขอบคุณสำหรับภาพ สุ ด ส ว ย สุ ด บ ร ร ย า ย  ครอบครัวอบอุ่นครับ...พี่เกรียง.
tuckyair
A-Series
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 08:08:11 PM »

ภาพสวยมากครับ ซักวันต้องไปสัมผัสสิ่งมหัศจรรย์แห่งนี้ให้ได้  เยี่ยมยอด
iamchai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:29:01 PM »

บรรยากาศของภาพสุดยอดเลยครับ  เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด
contominny
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 09:12:20 AM »

ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆครับ

ปอ ลิง ลูกสาวพี่น่ารักมากเลยครับ  Grin
tee ake
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 10:50:27 AM »

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับพี่ คาราวะ คาราวะ คาราวะ
aunpam
minimalism
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:33:30 PM »

แจ่มๆ ต้องหาโอกาสไปมั่งแระ ok

DON'T CHOOSE,PAM ONLY
avanti
มดงาน

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 05:45:12 PM »

ดูรูปแล้วหนาวเลย  หนาวๆ หนาวๆ หนาวๆ

อยากไปมาก อยากไปหน้านี่้ด้วย คนน้อยดี

ปล หลานผมสวยวันสวยคืน
entb
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 02:18:08 PM »

Grin oh no

ใครไปปักกิ่งร้านนี้ต้องโดนครับ ห้ามพลาดเลยจริงๆ เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์