หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปักกิ่งวันสุดท้าย  (อ่าน 1901 ครั้ง)
mr.krieng
Global Moderator
Pre Vendome

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 10:42:17 AM »

มาถึงวันสุดท้ายของทริปปักกิ่งกันแล้วครับ

เริ่มต้นกันแต่เช้าเหมือนเดิมโดยจุดหมายแรกของเราอยู่ที่หอฟ้าเทียนถาน (Temple of Heaven) ซึ่งเป็นสถานที่จักรพรรดิแห่งราชวงศ์หมิง และราชวงศ์ชิงใช้เป็นที่บวงสรวงเทพยดาเพื่อให้การเก็บเกี่ยวได้ผลดี ตั้งแต่เริ่มนั้นเทียนถานใช้เป็นสถานที่บูชาทั้งฟ้าและดิน จนมาถึงสมัยของฮ่องเต้เจียจิ้งแห่งราชวงศ์หมิง จึงได้มีการสร้างหอบูชาดิน หอบูชาพระอาทิตย์ และหอบูชาพระจันทร์ แยกออกไปต่างหาก เทียนถานจึงเหลือชื่อเรียกเพียงหอบูชาฟ้าเท่านั้นครับ

ระหว่างทางเดินเข้าสู่หอฟ้าเทียนถาน

ภาพแรกของหอฟ้าที่ผมเห็นด้วยตา

บริเวณรอบๆ

ไปเรื่อยๆ นะครับ

เราอยู่ที่หอฟ้าเทียนถานเกือบๆ สองชั่วโมงก่อนเดินทางกลับ

ผบ.โดนเรียกไปเล่น คล้ายๆ แบดผสมปิงปองเลยครับ ตอนแรกก็ว่าทำไมใจดีจัง พอเล่นเสร็จ พี่แกเอาอุปกรณ์แพคใหม่มาขายซะงั้น

ระหว่างทางออก เจ้าตัวแสบเหลือบไปเห็นตู้ไอศครีมโปรดวางอยู่ เลยจัดซะ (หนาวไปมั๊ย!!)

ระหว่างทางกลับ เรามีโอกาสแวะถ่ายรูปที่ประตู Qianmen อีกครั้งและได้เข้าไปเดินดูด้านบนและด้านในของประตูด้วยครับ (แต่ห้ามถ่ายรูปพื้นที่ที่อยู่ด้านใน)

ผมชอบ accessory ของมอเตอร์ไซค์คันนี้เนื่องจากเตรียมพร้อมเพื่อให้ขับขี่ได้ในอากาศเย็น

ที่สุดท้ายที่เราไปเที่ยวคือแหล่งชอปปิ้ง 'ของก๊อป' แหล่งใหญ่ที่สุดในกรุงปักกิ่งที่มีชื่อว่า 'ตลาดรัสเซีย' (Silk Street) แต่เดิมจะเป็นการชอปภายนอกตามถนน แต่ปัจจุึบันอัพเกรดมาขายกันในตึกเลยครับ มีของหลายอย่างทั้งเสื้อผ้าเครื่องแต่งกาย กระเป๋า ของเล่น อุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์ โน่นนี่นั่นเยอะจนตาลายเลยทีเดียว

วันรุ่นขึ้น เราต้องตื่นตั้งแต่ตีสามเพื่อเดินทางไปสนามบินเพราะเครื่องออกประมาณ 7 โมงเช้าครับ

ลูกสาวกับภรรยา

ถึงกรุงเทพด้วยความปลอดภัย

จบแล้วครับกับทริปปักกิ่ง 6 วันเต็ม ขอบคุณที่ตามอ่านโพสยาวๆ จนจบ หวังว่าเพื่อนๆคงสนุกกับเรื่องราวและสถานที่ท่องเที่ยวหลายๆแห่งในการเดินทางครั้งนี้

ขอบคุณครับ

คาราวะ   คาราวะ   คาราวะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2013, 09:03:45 AM โดย mr.krieng » บันทึกการเข้า
baer.4511
Luminova Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 08:21:25 PM »

คาราวะขอบคุณมากครับพี่รุปสวยมากไว้ผมจะพาที่บ้านผมไปเที่ยวแบบนี้ให้ได้ครอบครัวมีความสุขดีที่สุด Grin
tuckyair
Verified for Free Market
A-Series
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 02:09:25 AM »

ตามดูทุกวัน สวยทุกรูป ครอบครัวสุขสันต์ครับพี่
tee ake
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 11:51:57 AM »

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับพี่ คาราวะ คาราวะ คาราวะ
flyfast
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 12:30:43 PM »

ขอบคุณมากครับพี่เกรียง ตอนน้ีผมมาอยู่ปักกิ่ง 1 อาทิตย์ ไปเที่ยวตามพ่ีเลยดีกว่า:} Smiley
NuuM
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 12:42:27 PM »

รูปสวยเเถมบรรยายได้หเมือนไปด้วยเลยครับ เยี่ยมยอด คาราวะ
mr.krieng
Global Moderator
Pre Vendome

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:07:55 PM »

ขอบคุณมากครับพี่เกรียง ตอนน้ีผมมาอยู่ปักกิ่ง 1 อาทิตย์ ไปเที่ยวตามพ่ีเลยดีกว่า:} Smiley

ช่วงนี้เห็นข่าวเรื่องมลพิษในปักกิ่งค่อนข้างรุนแรงและอันตราย

ยังไงก็ระวังและรักษาสุขภาพด้วยนะครับคุณบอย
pooo
*

มี แพม เหมือน มี เพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:38:30 PM »

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับ..พี่เกรียง ครอบครัวอบอุ่นเช่นเคยครับ.
MhonKor
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 08:22:57 AM »

ขอบคุณที่พาเที่ยวครับ  คาราวะ คาราวะ คาราวะ

รูปสวย บรรยากาศดี ครอบครัวสุขสันต์  เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด
chung2009
*

ARANRISTI

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 01:02:10 PM »

สวยครับ... เยี่ยมยอด เยี่ยมยอด

Ben
Save Me And I Will Save You
B-Transition
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 07:33:55 PM »

ขอบคุณคับ สำหรับข้อมูล & nice picture too   Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์