หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มายืนยันว่าเยนมันถูกจริงๆ  (อ่าน 6661 ครั้ง)
ans
Verified for Free Market
A-Series
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 06:34:29 PM »

การไปญี่ปุ่นรอบนี้ไปแบบกลุ่มใหญ่มากเลยสรุปกันว่าเน้นกินเป็นหลัก เที่ยวเป็นรอง ช้อปในเวลาที่ว่าง
สรุปแล้วทุกเวลาเป็นเวลาว่างเพราะกลายเป็นช้อปกันตลอด ก็เยนมันถูกอ่ะ...

งั้นมาเริ่มวันแรกกันเลยดีกว่าครับ เทศกาลซากุระ

ผู้คนล้นหลามมากเลย มาดูต้นซากุระเก่าแก่เป็นร้อยปีแถมยังมีอีกหลายร้อยสายพันธ์ุ ส่วนใหญ่เป็นชาวญี่ปุ่นครับ

หลังจากนั้นกลุ่มใหญ่ก็ไปดูปราสาทโอซาก้ากัน ส่วนผมแยกไปหาเจ้าเมืองโอซาก้าตามที่นัดกันไว้
พี่หรั่งของเรานั่นเอง

มื้อค่ำมื้อแรกก็ต้องA5ครับ มีพี่หรั่งคอยแนะนำการทานเนื้อให้อร่อย ทั้งยังสาธิตการย่างให้ด้วย ใจดีจริงๆพี่เรา
มาดูเนื้อแบบต่างๆกัน เริ่มด้วยลิ้นแล้วต่อด้วยเนื้อ

เครื่องดื่มของคนไม่แอลกอฮอล์อย่างผม เบียร์

จบวันแรกอิ่มหนำกันแบบเอร็ดอร่อยถ้วนหน้า
เดี๋ยวมาต่อครับ

Kalon_Banks
Luminova Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 06:37:41 PM »

ขนาดไม่ทานเนื้อยังน่าอร่อยแทนเลยครับ  เยี่ยมยอด
ans
A-Series
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 06:53:00 PM »

วันที่สองมุ่งหน้าสู่Wakayamaไปตลาดปลาคุโรชิโอะ มารีนซิตี้ เพื่อดูโชว์แล่ปลาครับ

เข้าไปในอาคารก็มีร้านขายของสดเต็มไปหมด เดินเล่นไปมาเพื่อรอเวลาโชว์

แล่กันเห็นๆ จนเหลือแต่ก้างเลย แล้วก็ตัดเป็นชิ้นๆมาขาย

หลังจบโชว์ก็ซื้อของสดไปย่างกัน

เค้ามีเตาพร้อมจานและตะเกียบไว้บริการให้เลย แถมวิวทะเลให้ด้วย

หลังจากนั้นก็เดินเที่ยวในเมือง และใช้เวลาว่างกันให้เป็นประโยชน์ คงจำได้นะครับว่าเวลาว่างเอาไว้ทำอะไร
จนกระทั่งถึงเวลาอาหาร

เป็นราเมนเส้นดำ รสชาดพอใช้ได้ ตามมาด้วยข้าวปั้น1คำที่มาพร้อมบริวารแบบอลังการ แต่อันนี้อร่อยครับ

จบไปอีก1วัน พักซักครู่เดี๋ยวมาอีกครับ
ans
A-Series
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 07:07:31 PM »

วันที่สามออกแนวรักธรรมชาติ ไปดูสวนโคระคุเอ็นกันครับที่ Okayama เค้าว่าสวยเป็นอันดับ3ของญี่ปุ่น
อยู่ติดกับปราสาทโอกายาม่าเลยครับ แต่ไม่มีเวลาเดินเข้าไปดูในปราสาท เพราะอยากให้มีเวลาว่างเยอะๆ

หลังจากนั้นก็ได้เวลาไปหาอาหารมื้อเย็นอีกแล้ว เป้าหมายคือที่โกเบ

อร่อยอีกหนึ่งมื้อ แล้วก็ไปใช้เวลาว่างกันเหมือนเดิม
กลับที่พักไปนวดเท้ากันก่อนครับ
ans
A-Series
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 07:29:41 PM »

วันที่สี่ เดินทางสู่นาราเพื่อไปวัดพระใหญ่ โทไดจิ เดินผ่านกวางไปเรื่อยๆจนเจอซุ้มประตูวัด

แล้วก็มาถึงตัววัด

สองรูปด้านล่างเป็นสิ่งที่ชื่นชอบส่วนตัวคือโครงสร้างไม้ของวัด และเทพที่อยู่หน้าประตู

มื้อกลางวันของวันนี้ โอโคโนมิยากิ ไม่ประทับใจเท่าไหร่

ขากลับเดินออกมาเจอคนมุงดูกันเต็มเลย ต้องแวะไปดูหน่อย

เค้ากำลังทำแป้งโมจิครับ ด้วยลีลาใช้ค้อนทุบแป้งสลับกับมือเปล่า หวาดเสียวมาก(เสียดายผมโพสต์เป็นวีดีโอไม่เป็น)
แต่อร่อยมากๆๆ

หลังจากนั้นก็กลับไปใช้เวลาว่างที่ฐานทัพโอซาก้า เพื่อรอเวลาอาหารเย็น

ผมเชื่อว่าทุกคนที่ไปต้องเคยเห็นร้านนี้แน่นอน แต่เราไม่กินปูครับ พี่หรั่งบอกว่าเป็นfrozen งั้นต้องที่นี่ตามคำแนะนำ

ขอสารภาพว่าผมโพสต์ภาพชุดนี้ด้วยน้ำลายที่เต็มปากครับ เห็นแล้วมันอยากเลย ปลาไหลชิ้นนึงเกือบคืบ
ซัดเข้าไปจนจุกเลยครับร้านนี้ กลับมาเมืองไทยยังทำใจกินข้าวปั้นไม่ได้เลย
หมดไปอีก1วัน เดี๋ยวมาต่อครับ
ans
A-Series
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:00:05 PM »

วันที่ห้าไปเกียวโตครับ เริ่มจากวัดเสาแดง ฟูชิมิอินาริ

ลูกเดินนับเสาด้วยความอยากรู้ สุดท้ายจำไม่ได้เพราะเยอะจริงๆ แล้วขึ้นไปไหว้พระ

ต่อด้วยสถานที่ยอดนิยมวัดศาลาทอง คิงกะกูจิ มรดกโลกอีกแห่งหนึ่ง

ถึงเวลาอาหารกลางวันที่จองไว้แล้ว อยู่ในตึกที่อยู่หลังเกียวโตทาวเวอร์

เป็นอีกมื้อที่อร่อยมาก ขนาดที่ ผบ.ปกติไม่ทานเนื้อยังตบะแตกเลย

หลังจากนั้นก็ไปที่วัดอีกแห่งหนึ่งแต่จำชื่อไม่ได้ครับ เป้าหมายไม่ได้เพื่อไหว้พระ
แต่ไปตลาดนัดที่จัดขึ้นเดือนละครั้ง มีของมาขายเยอะมากๆโดยเฉพาะของเก่า
แต่น่าเเสียดายไอโฟนแบตหมดได้รูปศาลามารูปเดียว

เช่นเคยเดินเหนื่อยแล้วก็ต้องเติมพลังกันหน่อย อร่อยอีกเช่นเคย สั่งไม่เป็นก็ถ่ายรูปไปให้เค้าดู

ตบด้วยขนมหวานแสนสวย

นอนหลับฝันดี
ans
A-Series
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:12:04 PM »

วันที่หก ทางใครทางมันครับ มื้อเที่ยงเลยแวะไปซัดอุด้งของโปรด เป็นร้านที่พี่หรั่งเคยพาไป

ตบท้ายกับทริปนี้ครับ

โอกาสหน้าคงมีโอกาสมาใหม่อีก Cheesy
ans
A-Series
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:15:36 PM »

ขอขอบคุณพี่หรั่งมากๆครับที่พากินพาเที่ยว และให้คำแนะนำต่างๆในครั้งนี้
 คาราวะ คาราวะ คาราวะ
manunited
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:17:53 PM »

ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับ Grin
SW
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:35:10 PM »

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ ของกินน่ากินทุกอย่างเลย
KWongyaowarat
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:53:39 PM »

น่าไปบ้างจัง ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับพี่ เยี่ยมยอด

ALWAYS WORK HARD... AND PLAY HARDER!!
โจ้
A-Series
*

chilloutjoe@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:57:00 PM »

กินดีอยู่ดีเนอะ ที่ญี่ปุ่นเนี่ย ok

ans
A-Series
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 09:04:04 PM »

กินดีอยู่ดีเนอะ ที่ญี่ปุ่นเนี่ย ok
แถมยังได้ของถูกใจกลับมาด้วยครับ

กระเป๋าหมอทหารdead stock
BOB
A-Series
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 09:18:09 PM »

ขอบคุณครับเห็นแล้วก็อยากไปมากๆๆๆๆ

โจ้
A-Series
*

chilloutjoe@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 09:26:50 PM »

แถมยังได้ของถูกใจกลับมาด้วยครับ

กระเป๋าหมอทหารdead stock
ข้างในมีพวกหยูกยา ม้ากระทืบโรง โด่ไม่รู้ล้มรึเปล่าครับพี่ Smiley

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์